logo

Thông báo

Icon
Error

Đăng nhập



Quên mật khẩu Bạn chưa có tài khoản? >> Đăng ký ngay
Share
Tùy chọn
Xem bài viết cuối Go to first unread
Offline hailibra  
#1 Đã gửi : 31/05/2019 lúc 01:48:37(UTC)
hailibra

Danh hiệu: Gạo cội

Nhóm: Registered
Gia nhập: 15-12-2017(UTC)
Bài viết: 373

Cảm ơn: 86 lần
Được cảm ơn: 102 lần trong 78 bài viết

Tình cờ mình đọc được một bài viết, ý bài viết đó nói rằng trình độ Cử nhân luật (chưa có chứng chỉ hành nghề Luật sư) đương nhiên được bào chữa trong vụ án hình sự. Mình hơi bất ngờ vì quan điểm này, vì những quy định tố tụng hiện hành có giới hạn nhất định về đối tượng là người bào chữa trong vụ án hình sự. Vậy trong vụ án hình sự người bào chữa có thể là ai? Sinh viên luật, cử nhân luật có được quyền bào chữa cho bị cáo trong phiên tòa hình sự hay không? Mình xin chia sẻ đôi lời


Thứ nhất, chúng ta cần phải hiểu theo luật định khái niệm “Người bào chữa” bao gồm những ai.


Theo Khoản 2 Điều 72 Bộ luật TTHS 2015 thì người bào chữa có thể là:


- Luật sư;


- Người đại diện của người bị buộc tội;


- Bào chữa viên nhân dân;


- Trợ giúp viên pháp lý trong trường hợp người bị buộc tội thuộc đối tượng được trợ giúp pháp lý.


Như vậy, để được cấp Giấy chứng nhận người bào chữa thì buộc lòng phải là 01 trong 04 đối tượng kể trên.


 


Thứ hai, trình độ Cử nhân Luật có thể là người bào chữa trong phiên tòa hình sự không?


Câu trả lời là CÓ THỂ, nhưng rất hạn chế. Bởi nếu với trình độ là Cử nhân luật thì bạn chỉ có thể rơi vào đối tượng là “người đại diện” của người bị buộc tội.


 


Thứ ba, đại diện của người bị buộc tội là ai?


Theo Điều 136 Bộ luật dân sự 2015 thì người đại diện của cá nhân là cha, mẹ đối với con chưa thành niên, người giám hộ đối với người được giám hộ, người giám hộ của người có khó khăn trong nhận thức, làm chủ hành vi là người đại diện theo pháp luật nếu được Tòa án chỉ định hoặc người do Tòa án chỉ định trong trường hợp không xác định được người đại diện.


 


Thứ tư, tại sao không phải là đại diện theo ủy quyền mà buộc phải là đại diện theo pháp luật mới được bào chữa tại phiên tòa hình sự?


Câu trả lời là Luật không quy định. Về quyền của bị can, bị cáo vấn đề này được quy định tại Điều 60 61 Bộ luật TTHS 2015, theo đó bị can, bị cáo chỉ được quyền tự bào chữa hoặc NHỜ người khác bào chữa. Luật không quy định về việc bị can, bị cáo được quyền ủy quyền lại quyền bào chữa cho người khác.


=> Chính vì vậy, nguời đại diện của bị can, bị cáo trong Tố tụng hình sự không thể là đại diện theo ủy quyền.


Như vậy, câu trả lời cuối cùng là trong tố tụng hình sự, nguời có trình độ Cử nhân luật (hay bất cứ trình độ nào khác) có quyền được bào chữa nếu là người đại diện cho bị can, bị cáo. Cụ thể ở đây là cha, mẹ đối với con chưa thành niên, người giám hộ đối với người được giám hộ, người giám hộ của người có khó khăn trong nhận thức, làm chủ hành vi là người đại diện theo pháp luật nếu được Tòa án chỉ định hoặc người do Tòa án chỉ định trong trường hợp không xác định được người đại diện.


 


thanks 2 người cảm ơn hailibra cho bài viết.
duythinh3110@gmail.com 31/05 08:58, sieucamau 31/05 09:05
Offline sieucamau  
#2 Đã gửi : 31/05/2019 lúc 04:07:11(UTC)
sieucamau

Danh hiệu: Quen mặt

Nhóm: Registered
Gia nhập: 18-09-2016(UTC)
Bài viết: 18

Cảm ơn: 4 lần
Được cảm ơn: 10 lần trong 6 bài viết

Bạn quên trường hợp nữa là nếu cử nhân Luật đó lại chính là bị cáo thì khi đó bạn ấy có thể tự mình bào chữa đc mà .


Thoả mãn yếu tố "Cử nhân Luật tham gia phiên toà Hình sự"


Trích dẫn:
Oanh Phạm: HỌC LUẬT tại Cacao đá bánh mì Bà Tám - Chung cư chợ quán, quận 5
Offline hailibra  
#3 Đã gửi : 31/05/2019 lúc 04:13:32(UTC)
hailibra

Danh hiệu: Gạo cội

Nhóm: Registered
Gia nhập: 15-12-2017(UTC)
Bài viết: 373

Cảm ơn: 86 lần
Được cảm ơn: 102 lần trong 78 bài viết

Nguyên văn bởi: sieucamau Go to Quoted Post


Bạn quên trường hợp nữa là nếu cử nhân Luật đó lại chính là bị cáo thì khi đó bạn ấy có thể tự mình bào chữa đc mà .


Thoả mãn yếu tố "Cử nhân Luật tham gia phiên toà Hình sự"



Cái này là khỏi bàn cãi luôn 


12074
Ai đang xem chủ đề này?
Di chuyển  
Bạn không thể tạo chủ đề mới trong diễn đàn này.
Bạn không thể trả lời chủ đề trong diễn đàn này.
Bạn không thể xóa bài của bạn trong diễn đàn này.
Bạn không thể sửa bài của bạn trong diễn đàn này.
Bạn không thể tạo bình chọn trong diễn đàn này.
Bạn không thể bỏ phiếu bình chọn trong diễn đàn này.