logo

Thông báo

Icon
Error

Đăng nhập



Quên mật khẩu Bạn chưa có tài khoản? >> Đăng ký ngay
Share
Tùy chọn
Xem bài viết cuối Go to first unread
Offline Lequy2018  
#1 Đã gửi : 06/06/2019 lúc 10:54:18(UTC)
Lequy2018

Danh hiệu: Gạo cội

Nhóm: Registered
Gia nhập: 14-03-2018(UTC)
Bài viết: 536
Woman
Đến từ: TP.HCM

Thanks: 160 times
Được cảm ơn: 95 lần trong 79 bài viết

Hiện nay, tảo hôn không còn là vấn nạn của đồng bào các dân tộc thiểu số nữa mà ngay cả những vùng đồng bằng trình độ phát triển tốt hơn nhưng nạn tảo hôn vẫn tồn tại ngày càng nhiều. Những cô bé, cậu bé còn đang ở tuổi ăn tuổi lớn, đã phải oằn mình với gánh nặng gia đình, cong lưng cõng những đứa con mới 2-3 tháng tuổi. Những cậu bé, cô bé nhẽ ra phải được cắp sách tới trường, giờ đây lại trở thành những “ông bố, bà mẹ” ở tuổi vị thành niên.



Vậy tảo hôn là gi? “Tảo hôn” là kết hôn trước tuổi được phép kết hôn theo Luật Hôn nhân và gia đình Việt Nam;


Luật Hôn nhân và gia đình qui định tuổi được phép kết hôn đối với nam phải đủ 20 tuổi, đối với nữ phải đủ 18 tuổi trở lên Theo điều 9 Luật hôn nhân và gia đình 2014. Như vậy, việc kết hôn trước tuổi theo pháp luật quy định “tảo hôn” là việc bị pháp luật cấm, nếu kết hôn trong trường hợp mà cả hai bên hoặc một trong hai bên chưa đủ tuổi kết hôn thì cả hai bên đều vi phạm pháp luật hôn nhân và gia đình Việt Nam


Thứ nhất, Về xử phạt hành chính như thế nào?


Căn cứ vào Điều 47 Nghị định số 110/2013/NĐ-CP quy định về mức phạt đối với hành vi tảo hôn, tổ chức tảo hôn như sau:


  1. Cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với hành vi tổ chức lấy vợ, lấy chồng cho người chưa đủ tuổi kết hôn.
  2. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với hành vi cố ý duy trì quan hệ vợ chồng trái pháp luật với người chưa đủ tuổi kết hôn mặc dù đã có quyết định của Tòa án nhân dân buộc chấm dứt quan hệ đó.

Theo quy định của pháp luật, hành vi tảo hôn của bạn bị phạt từ 500.000 đến 1.000.000. Nếu sau khi nộp phạt, bạn vẫn cố ý duy trì quan hệ vợ chồng trái pháp luật dù đã có quyết định của Tòa buộc chấm dứt quan hệ đó thì sẽ bị xử phạt từ 1.000.000 đến 3.000.000 đồng.


Thứ hai, Hành vi tảo hôn có bị xử lý hình sự không?


Căn cứ vào Điều 183 Bộ luật hình sự 2015 quy định về tội tảo hôn, tổ chức tảo hôn như sau:


Điều 183. Tội tổ chức tảo hôn


Người nào tổ chức việc lấy vợ, lấy chồng cho những người chưa đến tuổi kết hôn, đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng hoặc phạt cải tạo không giam giữ đến 02 năm.”


Như vậy, nếu khi đã có quyết định của Tòa án buộc chấm dứt quan hệ vợ chồng do tảo hôn trái pháp luật mà bạn vẫn cố ý duy trì thì có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội tảo hôn và có thể bị phạt từ từ 3 tháng đến 2 năm.


Tảo hôn khiến cơ hội đến trường của trẻ em gái giảm, nguy cơ bị ngược đãi và các biến chứng thai sản tăng. Đó là chưa kể những hậu quả xã hội rất lớn, nguy cơ cao về chu kỳ nghèo đói từ đời này sang đời khác. Đây thật sự là một vấn nạn của xã hội và mỗi người chúng ta và cơ quan chức năng cần có biện pháp để ngăn chặn tình trạng này đã và đang trở thành dịch bệnh lây lan rất nhanh ở các vùng quê.


 


Offline nguyentrinhLAD  
#2 Đã gửi : 13/06/2019 lúc 06:01:55(UTC)
nguyentrinhLAD

Danh hiệu: Kỳ cựu

Nhóm: Registered
Gia nhập: 06-07-2018(UTC)
Bài viết: 307

Cảm ơn: 12 lần
Được cảm ơn: 66 lần trong 47 bài viết

Thật sự thì bây giờ các quy định về xử lý đối với hành vi tảo hôn và tổ chức tảo hôn cũng tương đối đầy đủ nhưng dường nhe tình trạng này vẫn xảy ra, nhất là ở các vùng sâu vùng xa, các dân tộc thiểu số, họ coi đó như là một chuyện đương nhiên vậy.


715
Ai đang xem chủ đề này?
Di chuyển  
Bạn không thể tạo chủ đề mới trong diễn đàn này.
Bạn không thể trả lời chủ đề trong diễn đàn này.
Bạn không thể xóa bài của bạn trong diễn đàn này.
Bạn không thể sửa bài của bạn trong diễn đàn này.
Bạn không thể tạo bình chọn trong diễn đàn này.
Bạn không thể bỏ phiếu bình chọn trong diễn đàn này.