logo

Thông báo

Icon
Error

Đăng nhập



Quên mật khẩu Bạn chưa có tài khoản? >> Đăng ký ngay
Share
Tùy chọn
Xem bài viết cuối Go to first unread
Offline khanhhuyen3105  
#1 Đã gửi : 09/07/2019 lúc 02:17:22(UTC)
khanhhuyen3105

Danh hiệu: Thân tín

Nhóm: Registered
Gia nhập: 27-06-2019(UTC)
Bài viết: 68

Cảm ơn: 11 lần
Được cảm ơn: 10 lần trong 9 bài viết

Bây giờ đang là "giờ cao điểm" các bạn sinh viên của các trường tốt nghiệp. Chắc hẳn các bạn cũng đã tìm được một công việc và một nơi làm việc lý tưởng cho mình rồi phải không? Tuy nhiên, trước khi bắt đầu được nhận công việc chính thức, các bạn đều phải trải qua giai đoạn "thử việc". Nhiều bạn sẽ cho rằng đây là thời gian công ty "bóc lột lao động" của các bạn nhiều nhất. Để không phải nhận phần "thiệt" về mình hãy đọc bài viết sau để biết rõ hơn về "thử việc" này nhé!



1. Thời gian thử việc


Trước hết, bạn cần phải nắm rõ giai đoạn "thử việc" này kéo dài bao lâu. Không phải công ty muốn thử việc bao lâu cũng được mà thời gian thử việc phải tuân theo luật định. 


Theo quy định tại Điều 27 Bộ luật lao động 2012 thì thời gian thử việc sẽ tùy vào tính chất và mức độ phức tạp của công việc và chỉ được thử việc 1 lần đối với một công việc. Ngoài ra, luật còn quy định:


- Thời gian thử việc không quá 60 ngày đối với ngành nghề cần trình độ chuyên môn từ cao đẳng trở lên


- Thời gian thử việc không quá 30 ngày đối với ngành cần trình độ trung cấp. 


- Thời gian thử việc không quá 6 ngày đối với ngành nghề khác. 


Nếu trong thời gian thử việc, bạn đạt được những yêu cầu mà công ty đưa ra thì phía công ty sẽ phải ký kết hợp đồng làm việc chính thức với bạn theo quy định tại khoản 1 Điều 29 Bộ Luật lao động 2012. Còn nếu bạn không đạt được yêu cầu mà hai bên đã thỏa thuận thì mỗi bên có quyền tự hủy bỏ thỏa thuận thử việc mà không cần báo trước cũng như không phải bồi thường hợp đồng. 


2. Hợp đồng thử việc


Không phải chỉ làm chính thức mới ký kết hợp đồng nhé! Khi bạn và phía công ty đạt được thỏa thuận về việc làm thử, quyền và nghĩa vụ của hai về việc làm thử này thì cả hai bên có thể ký kết hợp đồng thử việc. (Quy định tại Điều 26 Bộ luật lao động 2012)


3. Mức lương thử việc


Người sử dụng lao động phải trả lương cho người lao động dù có đang ở giai đoạn "thử việc" hay đi làm chính thức. Và tất nhiên, mức lương trong giai đoạn thử việc mà người sử dụng lao động trả cho người lao động của mình cũng phải tuân theo quy định của pháp luật. 


Tiền lương trong giai đoạn thử việc hai bên có thể thỏa thuận với nhau nhưng mức lương của giai đoạn này phải ít nhất bằng 85% mức lương chính thức của công việc đó. 


Ví dụ: Bạn đang làm ở vị trí nhân viên nhân sự của công ty X. Mức lương chính thức cho vị trí này là 8.500.000 đồng. Trong giai đoạn thử việc ở công ty X với vị trí nhân viên nhân sự thì phía công ty phải trả cho bạn mức lương thử việc từ 7.225.000 đồng trở lên. 


Trên đây chỉ là những vấn đề cơ bản bạn cần phải nắm vì vậy khi ký kết hợp đồng với nhà tuyển dụng thì nên lưu ý một vài điểm nhỏ này nhé! Nó sẽ giúp ích cho bạn đấy. 


 

Sửa bởi người viết 09/07/2019 lúc 02:19:00(UTC)  | Lý do: Chưa rõ

Offline duythinh3110@gmail.com  
#2 Đã gửi : 09/07/2019 lúc 04:52:02(UTC)
duythinh3110@gmail.com

Danh hiệu: Gạo cội

Nhóm: Registered
Gia nhập: 15-06-2017(UTC)
Bài viết: 983

Cảm ơn: 477 lần
Được cảm ơn: 446 lần trong 269 bài viết

Khi đi làm thì ngoài lương, thưởng mình thấy nhiều bạn cũng quan tâm đến chế độ BHXH, BHYT, không biết khi thử việc có được đóng BHXH, BHYT không nhỉ?


Offline khanhhuyen3105  
#3 Đã gửi : 09/07/2019 lúc 10:15:39(UTC)
khanhhuyen3105

Danh hiệu: Thân tín

Nhóm: Registered
Gia nhập: 27-06-2019(UTC)
Bài viết: 68

Cảm ơn: 11 lần
Được cảm ơn: 10 lần trong 9 bài viết

Nguyên văn bởi: duythinh3110@gmail.com Go to Quoted Post


Khi đi làm thì ngoài lương, thưởng mình thấy nhiều bạn cũng quan tâm đến chế độ BHXH, BHYT, không biết khi thử việc có được đóng BHXH, BHYT không nhỉ?



Theo quy định tại Điều 26, Điều 27 Bộ luật lao động 2012 thì "Hợp đồng thử việc phải có các nội dụng quy định tại các điểm a,b,c,d,đ,g và h khoản 1 Điều 23". Như vậy, theo như quy định trên thì hợp đồng thử việc không bao gồm nội dung về Bảo hiểm xã hội cũng như Bảo hiểm y tế. Vậy hợp đồng thử việc không thuộc đối tượng tham gia Bảo hiểm xã  hội bắt buộc. 
Tuy nhiên người lao động khi thử việc cũng sẽ được công ty có trách nhiệm chi trả thêm cùng lúc với kỳ trả lương cho người lao động một khoản tiền tương đương với tỷ lệ mức đóng BHXH bắt buộc theo quy định tại Khoản 3 Điều 186 Bộ luật lao động 2012 


thanks 1 người cảm ơn khanhhuyen3105 cho bài viết.
Offline nguyentrinhLAD  
#4 Đã gửi : 13/07/2019 lúc 04:49:00(UTC)
nguyentrinhLAD

Danh hiệu: Kỳ cựu

Nhóm: Registered
Gia nhập: 06-07-2018(UTC)
Bài viết: 336

Cảm ơn: 12 lần
Được cảm ơn: 68 lần trong 49 bài viết

Mình thấy Luật thì quy định rành rành về thời gian thử việc đối với từng loại công việc yêu cầu trình độ tương ứng nhưng thực tế vẫn có nhiều doanh nghiệp yêu cầu người lao động phải thử việc đến 5, 6 tháng mà không chịu ký hợp đồng á bạn. Sao mấy công ty đó chưa bị pháp luật để ý nhỉ?


Offline khanhhuyen3105  
#5 Đã gửi : 15/07/2019 lúc 06:18:26(UTC)
khanhhuyen3105

Danh hiệu: Thân tín

Nhóm: Registered
Gia nhập: 27-06-2019(UTC)
Bài viết: 68

Cảm ơn: 11 lần
Được cảm ơn: 10 lần trong 9 bài viết


Có lẽ đa phần những người lao động ấy không biết nhiều về những quy định này thành ra dù bị “bóc lột” họ vẫn câm nín và âm thầm chịu đựng.
3308
Ai đang xem chủ đề này?
Di chuyển  
Bạn không thể tạo chủ đề mới trong diễn đàn này.
Bạn không thể trả lời chủ đề trong diễn đàn này.
Bạn không thể xóa bài của bạn trong diễn đàn này.
Bạn không thể sửa bài của bạn trong diễn đàn này.
Bạn không thể tạo bình chọn trong diễn đàn này.
Bạn không thể bỏ phiếu bình chọn trong diễn đàn này.