logo

Thông báo

Icon
Error

Đăng nhập



Quên mật khẩu Bạn chưa có tài khoản? >> Đăng ký ngay
Share
Tùy chọn
Xem bài viết cuối Go to first unread
Offline khanhhuyen3105  
#1 Đã gửi : 31/07/2019 lúc 09:48:25(UTC)
khanhhuyen3105

Danh hiệu: Kỳ cựu

Nhóm: Registered
Gia nhập: 27-06-2019(UTC)
Bài viết: 297

Cảm ơn: 12 lần
Được cảm ơn: 77 lần trong 60 bài viết

Đối với tất cả mọi người, Giấy khai sinh là tờ giấy đầu tiên chứng minh sự có mặt trên đời này của chúng ta. Mọi giấy tờ, hồ sơ liên quan đến họ tên, ngày tháng năm sinh, giới tính, dân tộc, tôn giáo, quê quán, quốc tịch,... đều phải trùng khớp với thông tin trên Giấy khai sinh. Thế nhưng, không phải Giấy khai sinh nào cũng hoàn toàn trùng khố với thông tin thực tế. Giấy khai sinh bị sai sót có thể do các yêu tố như: bố mẹ khi đi làm Giấy khai sinh nhầm lẫn ngày tháng năm sinh của con (ngày âm với ngày dương); người làm Giấy khai sinh vô ý viết nhầm hoặc sai thông tin nào đó và những yếu tố khách quan khác. Vậy Giấy khai sinh có sai sót thì có thể được làm lại cho đúng quy định hay không?



Ảnh minh họa


Căn cứ theo Khoản 1 Điều 24 Nghị định 123/2015/NĐ-CP, Giấy khai sinh chỉ được cấp lại khi thỏa mãn những điều kiện sau:


- Giấy khai sinh đó phải được đăng ký trước ngày 1/1/2016


- Sổ hộ tịch và bản chính giấy tờ hộ tịch đều bị mất. 


Như vậy, trường hợp Giấy khai sinh có sai sót không được làm lại mà phải làm thủ tục Cải chính Giấy khai sinh theo quy định tại Điều 7 Nghị định 123/2015/NĐ-CP. Cũng theo quy định trên, việc cải chính nội dung trên Giấy khai sinh chỉ được thực hiện khi có đủ căn cứ xác định có sai sót do lỗi của người làm công tác hộ tịch hoặc do yêu cầu của người làm thủ tục đăng ký khai sinh. Thủ tục cải chính Giấy khai sinh được thực hiện theo quy định tại Điều 28 của Luật hộ tịch 2014


  • Hồ sơ cải chính giấy khai sinh: Người có yêu cầu cải chính giấy khai sinh nộp tờ khai theo mẫu và giấy tờ liên quan cho cơ quan đăng ký hộ tịch
  • Thời gian để cải chính giấy khai sinh là trong vòng 3 ngày kể từ ngày nhận đầy đủ hồ sơ theo yêu cầu nếu việc thay đổi, cải chính là có cơ sở và phù hợp với những quy định của pháp luật. Trường hợp cần phải xác minh thông tin thì thời gian kéo dài thêm không quá 3 ngày làm việc 
  • Thẩm quyền cải chính giấy khai sinh (Điều 27 Luật hộ tịch 2014): UBND cấp xã nơi đăng ký hộ tịch trước đây hoặc nơi cư trú của cá nhân

Để tránh những phiền phức trong việc làm lại Giấy khai sinh mong rằng các bậc cha mẹ khi đăng ký khai sinh cho con nên đăng ký đúng thông tin cũng như kiểm tra thông lại cẩn thận vì Giấy khai sinh có vai trò rất quan trọng trọng việc làm các loại giấy tờ tùy thân sau này. 

Sửa bởi người viết 07/08/2019 lúc 11:03:56(UTC)  | Lý do: Chưa rõ

thanks 1 người cảm ơn khanhhuyen3105 cho bài viết.
Luuhaithanh 28/12 10:01
Offline Luuhaithanh  
#2 Đã gửi : 28/12/2019 lúc 05:13:37(UTC)
Luuhaithanh

Danh hiệu: Kỳ cựu

Nhóm: Registered
Gia nhập: 11-07-2019(UTC)
Bài viết: 330

Cảm ơn: 55 lần
Được cảm ơn: 33 lần trong 25 bài viết

Vậy để biết việc cải chính hộ tịch là gì thì mn tham khảo quy định tại khoản 1 Điều 26 Thông tư 15/2015/TT-BTP hướng dẫn Luật hộ tịch và Nghị định 123/2015/NĐ-CP hướng dẫn Luật hộ tịch .


"Điều 26. Sửa chữa sai sót khi ghi Sổ hộ tịch, giấy tờ hộ tịch


1. Khi đăng ký hộ tịch, nếu có sai sót trong việc ghi nội dung vào Sổ hộ tịch, công chức làm công tác hộ tịch phải gạch bỏ phần sai sót, ghi sang bên cạnh hoặc lên phía trên, không được chữa đè lên chữ cũ, không được tẩy xóa và viết đè lên chỗ đã tẩy xoá.


Trường hợp có sai sót bỏ trống trang sổ thì công chức làm công tác hộ tịch phải gạch chéo vào trang bỏ trống.


Cột ghi chú của Sổ hộ tịch phải ghi rõ nội dung sửa chữa sai sót; ngày, tháng, năm sửa; công chức làm công tác hộ tịch ký, ghi rõ họ, chữ đệm, tên.


Công chức làm công tác hộ tịch có trách nhiệm báo cáo Thủ trưởng cơ quan đăng ký hộ tịch biết về việc sửa chữa sai sót. Thủ trưởng cơ quan đăng ký hộ tịch có trách nhiệm kiểm tra, cho phép đóng dấu xác nhận vào nội dung sửa chữa sai sót.


Công chức làm công tác hộ tịch không được tự ý tẩy xóa, sửa chữa, bổ sung làm sai lệch nội dung đã ghi trong Sổ hộ tịch."


10090
Ai đang xem chủ đề này?
Di chuyển  
Bạn không thể tạo chủ đề mới trong diễn đàn này.
Bạn không thể trả lời chủ đề trong diễn đàn này.
Bạn không thể xóa bài của bạn trong diễn đàn này.
Bạn không thể sửa bài của bạn trong diễn đàn này.
Bạn không thể tạo bình chọn trong diễn đàn này.
Bạn không thể bỏ phiếu bình chọn trong diễn đàn này.