logo

Thông báo

Icon
Error

Đăng nhập



Quên mật khẩu Bạn chưa có tài khoản? >> Đăng ký ngay
Share
Tùy chọn
Xem bài viết cuối Go to first unread
Offline khanhhuyen3105  
#1 Đã gửi : 17/09/2019 lúc 08:56:01(UTC)
khanhhuyen3105

Danh hiệu: Kỳ cựu

Nhóm: Registered
Gia nhập: 27-06-2019(UTC)
Bài viết: 297

Cảm ơn: 12 lần
Được cảm ơn: 77 lần trong 60 bài viết

Thông thường hiện nay, tên của chúng ta hầu hết đều lấy họ của cha hơn là của mẹ. Chỉ có một số đồng bào dân tộc thiểu số theo chế độ mẫu hệ thì con cái sẽ lấy họ mẹ. Việc đa số chúng ta đều đặt tên theo họ của bố không có nghĩa là mọi người không được đặt tên theo họ ngoại. Pháp luật hoàn toàn không hề có một quy định nào cấm việc đặt tại theo họ ngoại. 



Ngày xưa, chế độ phong kiến đè nặng vì vậy tư tưởng "trọng nam khinh nữ" và cho rằng con gái chẳng được tích sự gì luôn ở trong tâm trí của mỗi người. Tuy nhiên, đây là quan điểm hoàn toàn sai lầm và không đúng với quy định của p‌h_áp luật hiện hành, thời đại này nam nữ là bình đẳng nên không có chuyện con sinh ra toàn lấy họ cha mà có quyền theo họ mẹ.


Theo quy định tại khoản 2 Điều 26 Bộ luật dân sự 2015 thì họ của cá nhân được xác định là họ của cha đẻ hoặc họ của mẹ đẻ theo thỏa thuận của cha mẹ; nếu không có thỏa thuận thì họ của con được xác định theo tập quán:


- Trường hợp chưa xác định được cha đẻ thì họ của cá nhân được xác định là họ của mẹ đẻ 


Trường hợp trẻ em bị bỏ rơi, chưa xác định được cha đẻ, mẹ đẻ và được nhận làm con nuôi thì họ của trẻ em được xác định theo họ của cha nuôi hoặc họ của mẹ nuôi theo thỏa thuận của cha mẹ nuôi. Trường hợp chỉ có cha nuôi hoặc mẹ nuôi thì họ của trẻ em được xác định theo họ của người đó


Trường hợp trẻ em bị bỏ rơi, chưa xác định được cha đẻ, mẹ đẻ và chưa được nhận làm con nuôi thì họ của trẻ em được xác định theo đề nghị của người đứng đầu cơ sở nuôi dưỡng trẻ em đó hoặc theo đề nghị của người có yêu cầu đăng ký khai sinh cho trẻ em


Thế nên, nhằm đảm bảo sự bình đẳng của nam với nữ, sự ngang nhau của vợ và chồng khi sinh con thì vợ chồng nên th‌ỏa thuận việc chọn họ cho con, tránh trường hợp người chồng tự quyết buộc con phải theo họ cha. Việc con cái lấy họ của cha hay của mẹ không quan trọng, quan trọng là việc cha mẹ cùng nhau dạy dỗ và nuôi dưỡng con cái mình như thế nào? 


Hy vọng bài viết sẽ giúp được bạn hiểu hơn quy định về lấy họ đặt tên cho con nhé!


 




 


Offline duythinh3110@gmail.com  
#2 Đã gửi : 18/09/2019 lúc 11:23:27(UTC)
duythinh3110@gmail.com

Danh hiệu: Gạo cội

Nhóm: Registered
Gia nhập: 15-06-2017(UTC)
Bài viết: 1,021

Cảm ơn: 493 lần
Được cảm ơn: 477 lần trong 282 bài viết

Dù pháp luật có quy định cho phép cha mẹ được thỏa thuận họ của con nhưng tư tưởng từ xưa đến nay con cái là phải mang họ của cha điều này khó lòng mà thay đổi được, mình nghĩ số người mang họ của mẹ rất ít nếu có thì cũng là trường hợp hi hữu chứ không phải do cha mẹ tự thỏa thuận.

Sửa bởi người viết 18/09/2019 lúc 11:30:00(UTC)  | Lý do: Chưa rõ

Offline Luuhaithanh  
#3 Đã gửi : 23/09/2019 lúc 11:48:12(UTC)
Luuhaithanh

Danh hiệu: Kỳ cựu

Nhóm: Registered
Gia nhập: 11-07-2019(UTC)
Bài viết: 330

Cảm ơn: 55 lần
Được cảm ơn: 33 lần trong 25 bài viết

Việt Nam hay nước ngoài đều có một tập quán riêng, mà theo mình thấy thì chả có tập quán nào để cho cha mẹ thỏa thuận cả, có vùng thì mặc định theo họ cha, có vùng mặc định theo họ mẹ, nó gắn sâu trong tiềm thức mỗi người rồi, giờ mà kêu 2 vợ chồng thỏa thuận cũng hơi kì


Offline vivinguyen  
#4 Đã gửi : 23/09/2019 lúc 05:00:32(UTC)
vivinguyen

Danh hiệu: Kỳ cựu

Nhóm: Registered
Gia nhập: 02-07-2019(UTC)
Bài viết: 349

Cảm ơn: 39 lần
Được cảm ơn: 69 lần trong 57 bài viết

Tập quán của người Việt Nam là con mang họ cha, trừ những trường hợp hy hữu thì trong gia đình con mới không mang họ của cha, trong xã hội mỗi người có một hoàn cảnh khác nhau. Có người có đủ cả cha lẫn mẹ, có người ngay khi sinh ra đã không biết cha mẹ mình là ai, cho nên mình nghĩ pháp luật không thể quy định hết được những trường hợp trên thực tế, việc đặt tên cho con theo họ nào là tùy vào hoàn cảnh thôi.


Offline NguyenTrung123  
#5 Đã gửi : 21/10/2019 lúc 10:15:42(UTC)
NguyenTrung123

Danh hiệu: Kỳ cựu

Nhóm: Registered
Gia nhập: 02-07-2019(UTC)
Bài viết: 167

Cảm ơn: 55 lần
Được cảm ơn: 21 lần trong 20 bài viết

đúng rồi nè, ko có quy định nào bắt buộc hoặc quy định làm khai sinh phải theo họ của cha cả. Việc khai sinh con theo họ của người cha là do ảnh hưởng tập quán trọng nam khinh nữ từ thời xa xưa rồi. Vả lại việc này cũng ko ảnh hưởng nhiều tới quyền bình đẳng giới nên ko bị chú ý thôi


Offline nguyentrinhLAD  
#6 Đã gửi : 15/11/2019 lúc 04:36:40(UTC)
nguyentrinhLAD

Danh hiệu: Gạo cội

Nhóm: Registered
Gia nhập: 06-07-2018(UTC)
Bài viết: 519

Cảm ơn: 19 lần
Được cảm ơn: 111 lần trong 77 bài viết

Luật nói là cho thỏa thuận đó nhưng mình thấy với văn hóa Việt Nam mình trước giờ thì việc thỏa thauanj này ít lắm, hầu hết người ta mặc định con sinh ra là sẽ theo họ cha rồi, ngoại trừ một số dân tộc thiểu số.


Offline Luuhaithanh  
#7 Đã gửi : 28/12/2019 lúc 03:29:58(UTC)
Luuhaithanh

Danh hiệu: Kỳ cựu

Nhóm: Registered
Gia nhập: 11-07-2019(UTC)
Bài viết: 330

Cảm ơn: 55 lần
Được cảm ơn: 33 lần trong 25 bài viết

"Trường hợp chưa xác định được cha đẻ thì họ của cá nhân được xác định là họ của mẹ đẻ"

đây nè, ngay cả luật cũng đã chứng tỏ trọng nam khinh nữ chứ đâu bình đẳng gì đâu, suy ra nếu xác định được chả đẻ thì theo họ cha rồi còn gì, vậy còn những trường hợp phong tục tập quán theo họ mẹ thì sao không đưa vào luật luôn nhỉ "Trường hợp chưa xác định được mẹ đẻ thì họ của cá nhân được xác định là họ của cha đẻ"


14387
Ai đang xem chủ đề này?
Di chuyển  
Bạn không thể tạo chủ đề mới trong diễn đàn này.
Bạn không thể trả lời chủ đề trong diễn đàn này.
Bạn không thể xóa bài của bạn trong diễn đàn này.
Bạn không thể sửa bài của bạn trong diễn đàn này.
Bạn không thể tạo bình chọn trong diễn đàn này.
Bạn không thể bỏ phiếu bình chọn trong diễn đàn này.