logo

Thông báo

Icon
Error

Đăng nhập



Quên mật khẩu Bạn chưa có tài khoản? >> Đăng ký ngay
Share
Tùy chọn
Xem bài viết cuối Go to first unread
Offline ngocduy2701  
#1 Đã gửi : 09/10/2019 lúc 09:45:33(UTC)
ngocduy2701

Danh hiệu: Chăm chỉ

Nhóm: Registered
Gia nhập: 30-09-2019(UTC)
Bài viết: 39

Cảm ơn: 51 lần
Được cảm ơn: 15 lần trong 11 bài viết

Vừa qua, Bộ Y tế Việt Nam ban hành Công văn 5823/BYT-BH về việc trả lời một số kiến nghị của BHXH Việt Nam.Trong đó, việc thanh toán trực tiếp đối với trường hợp bị mất thẻ BHYT được quy định tại Điểm 3 Công văn 2797/BHXH-CSYT nhưng chưa phù hợp và nhất quán với các quy định hiện hành liên quan. Vì vậy, Bộ y tế đã đưa ra một số ý kiến sau đây:



- Điều 28 Luật BHYT quy định người bệnh khi đi khám bệnh được hưởng quyền lợi BHYT ngay tại cơ sở khám bệnh, chữa bệnh (đúng thủ tục) và cơ sở khám chữa bệnh phải thanh toán trực tiếp chi phí cho người có thẻ đối với trường hợp quy định Điểm b Khoản 2 Điều 31 Luật BHXH;


- Thực tế, có nhiều trường hợp người bệnh không trình thẻ BHYT do tình trạng sức khỏe bệnh nhân và mất thẻ BHYT nhưng chưa được cấp lại thì vẫn sẽ được thanh toán trực tiếp nhằm đảm bảo quyền lợi của người tham gia căn cứ theo Điểm c Khoản 2 Điều 31 Luật BHYT;


- Bộ Y tế đề nghị BHXH Việt Nam chỉ đạo thực hiện việc thanh toán trực tiếp đối với trường hợp tại các tỉnh, thành phố theo Thông tư 09/2019/TT-BYT.


Xem chi tiết tại Công văn 5823/BYT-BH được ban hành ngày 02/10/2019.

Sửa bởi người viết 16/10/2019 lúc 07:56:39(UTC)  | Lý do: Chưa rõ

thanks 2 người cảm ơn ngocduy2701 cho bài viết.
NguyenTrung123 15/10 16:31, Luuhaithanh 28/12 04:05
Offline NguyenTrung123  
#2 Đã gửi : 15/10/2019 lúc 11:31:18(UTC)
NguyenTrung123

Danh hiệu: Kỳ cựu

Nhóm: Registered
Gia nhập: 02-07-2019(UTC)
Bài viết: 167

Cảm ơn: 55 lần
Được cảm ơn: 21 lần trong 20 bài viết

quy định như vậy là có lợi cho người có BHYT tuy nhiên nếu có người lợi dụng sơ hở này để gian lận thì sao bạn nhỉ


thanks 1 người cảm ơn NguyenTrung123 cho bài viết.
ngocduy2701 16/10 00:43
Offline ngocduy2701  
#3 Đã gửi : 16/10/2019 lúc 07:42:28(UTC)
ngocduy2701

Danh hiệu: Chăm chỉ

Nhóm: Registered
Gia nhập: 30-09-2019(UTC)
Bài viết: 39

Cảm ơn: 51 lần
Được cảm ơn: 15 lần trong 11 bài viết

Cảm ơn đóng góp của bạn nè!


Hiện nay, việc xử lý vi phạm hành chính trong lĩnh vực bảo hiểm y tế được quy định tại Nghị định 176/2013/NĐ – CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực y tế. Các cơ sở y tế trong trường hợp có hành vi trục lợi bảo hiểm y tế sẽ có thể sẽ bị cảnh cáo, phạt tiền và buộc khắc phục hậu quả. Tùy vào từng mức độ của hành vi vi phạm mà pháp luật sẽ quy định về các mức xử phạt khác nhau.


Ngoài ra, trường hợp nếu có hành vi gian lận vi phạm đến mức truy cứu trách nhiệm hình sự thì thì căn cứ vào Điều 215 Bộ Luật Hình sự 2015 (sửa đổi, bổ sung 2017) về tội gian lận bảo hiểm.


Nếu có thắc mắc gì thêm hy vọng bạn sẽ đóng góp và chia sẻ nhé

Sửa bởi người viết 16/10/2019 lúc 07:49:12(UTC)  | Lý do: Chưa rõ

Offline nguyentrinhLAD  
#4 Đã gửi : 18/10/2019 lúc 05:20:00(UTC)
nguyentrinhLAD

Danh hiệu: Gạo cội

Nhóm: Registered
Gia nhập: 06-07-2018(UTC)
Bài viết: 519

Cảm ơn: 19 lần
Được cảm ơn: 111 lần trong 77 bài viết

Công văn giải quyết vấn đề trong trường hợp mất thẻ BHYT, nhưng nếu không phải là mất mà chỉ là quên nhưng vì không muốn về lấy do nhà xa chẳng hạn và nói dối là mất thì sao nhỉ???


thanks 1 người cảm ơn nguyentrinhLAD cho bài viết.
ngocduy2701 19/10 07:52
Offline ngocduy2701  
#5 Đã gửi : 19/10/2019 lúc 03:01:07(UTC)
ngocduy2701

Danh hiệu: Chăm chỉ

Nhóm: Registered
Gia nhập: 30-09-2019(UTC)
Bài viết: 39

Cảm ơn: 51 lần
Được cảm ơn: 15 lần trong 11 bài viết

Nguyên văn bởi: nguyentrinhLAD Go to Quoted Post


Công văn giải quyết vấn đề trong trường hợp mất thẻ BHYT, nhưng nếu không phải là mất mà chỉ là quên nhưng vì không muốn về lấy do nhà xa chẳng hạn và nói dối là mất thì sao nhỉ???



Rất cám ơn về trường hợp bạn đã đặt ra nè và nó cũng có thể xảy ra đối với quy định trên.


- Trường hợp đi khám bệnh mà quên không mang thẻ bảo hiểm y tế nên bạn thuộc trường hợp khám, chữa bệnh không đúng thủ tục. Và trường hợp này chỉ được thanh toán lại chi phí khám chữa bệnh BHYT khi đi đúng nơi khám chữa bệnh ban đầu ghi trên thẻ. Về hồ sơ thanh toán lại  thực hiện theo quy định tại Điều 28 Nghị định 146/2018/NĐ-CP.


- Trường hợp nói dối là mất thẻ bảo hiểm nhưng thực chất là quên để ở nhà thì lúc này sẽ bị xử lý tùy theo mức độ:


+ Việc xử lý vi phạm hành chính trong lĩnh vực bảo hiểm y tế được quy định tại Nghị định 176/2013/NĐ – CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực y tế. Các cơ sở y tế trong trường hợp có hành vi trục lợi bảo hiểm y tế sẽ có thể sẽ bị cảnh cáo, phạt tiền và buộc khắc phục hậu quả. Tùy vào từng mức độ của hành vi vi phạm mà pháp luật sẽ quy định về các mức xử phạt khác nhau.


+ Ngoài ra, trường hợp nếu có hành vi gian lận vi phạm đến mức truy cứu trách nhiệm hình sự thì thì căn cứ vào Điều 215 Bộ Luật Hình sự 2015 (sửa đổi, bổ sung 2017) về tội gian lận bảo hiểm.


Offline vivinguyen  
#6 Đã gửi : 21/10/2019 lúc 11:39:14(UTC)
vivinguyen

Danh hiệu: Kỳ cựu

Nhóm: Registered
Gia nhập: 02-07-2019(UTC)
Bài viết: 349

Cảm ơn: 39 lần
Được cảm ơn: 69 lần trong 57 bài viết
Mình từng thấy có rất nhiều trường hợp mượn thẻ đi khám bệnh, rồi quên thẻ, mất thẻ này kia đủ cả lý do nhưng cũng đâu thấy bị xử lý gì đâu
Offline Luuhaithanh  
#7 Đã gửi : 28/12/2019 lúc 11:06:59(UTC)
Luuhaithanh

Danh hiệu: Kỳ cựu

Nhóm: Registered
Gia nhập: 11-07-2019(UTC)
Bài viết: 330

Cảm ơn: 55 lần
Được cảm ơn: 33 lần trong 25 bài viết

Xuất phát từ thực tiễn, có trường hợp người bệnh không trình được thẻ BHYT do tình trạng cấp cứu, mất ý thức hoặc tử vong và trường hợp người bệnh bị mất thẻ mà chưa kịp làm thủ tục cấp lại (hoặc chỉ phát hiện bị mất thẻ tại thời điểm đi khám bệnh, chữa bệnh) nên chưa được giải quyết quyền lợi BHYT; căn cứ vào điểm c, khoản 2 Điều 31 Luật Bảo hiểm y tế, Bộ trưởng Bộ Y tế quy định trường hợp người bệnh không xuất trình thẻ bảo hiểm y tế trước khi ra viện, chuyển viện trong ngày do tình trạng cấp cứu, mất ý thức hoặc tử vong hoặc bị mất thẻ BHYT được thanh toán trực tiếp là phù hợp với quy định của pháp luật về BHYT, phù hợp với thực tiễn, đảm bảo quyền lợi của người tham gia BHYT.


Offline ngocr91@gmail.com  
#8 Đã gửi : 31/08/2020 lúc 06:42:13(UTC)
ngocr91@gmail.com

Danh hiệu: Chăm chỉ

Nhóm: Registered
Gia nhập: 01-09-2017(UTC)
Bài viết: 48

Cảm ơn: 19 lần
Được cảm ơn: 9 lần trong 6 bài viết

Nguyên văn bởi: ngocduy2701 Go to Quoted Post


Vừa qua, Bộ Y tế Việt Nam ban hành Công văn 5823/BYT-BH về việc trả lời một số kiến nghị của BHXH Việt Nam.Trong đó, việc thanh toán trực tiếp đối với trường hợp bị mất thẻ BHYT được quy định tại Điểm 3 Công văn 2797/BHXH-CSYT nhưng chưa phù hợp và nhất quán với các quy định hiện hành liên quan. Vì vậy, Bộ y tế đã đưa ra một số ý kiến sau đây:



- Điều 28 Luật BHYT quy định người bệnh khi đi khám bệnh được hưởng quyền lợi BHYT ngay tại cơ sở khám bệnh, chữa bệnh (đúng thủ tục) và cơ sở khám chữa bệnh phải thanh toán trực tiếp chi phí cho người có thẻ đối với trường hợp quy định Điểm b Khoản 2 Điều 31 Luật BHXH;


- Thực tế, có nhiều trường hợp người bệnh không trình thẻ BHYT do tình trạng sức khỏe bệnh nhân và mất thẻ BHYT nhưng chưa được cấp lại thì vẫn sẽ được thanh toán trực tiếp nhằm đảm bảo quyền lợi của người tham gia căn cứ theo Điểm c Khoản 2 Điều 31 Luật BHYT;


- Bộ Y tế đề nghị BHXH Việt Nam chỉ đạo thực hiện việc thanh toán trực tiếp đối với trường hợp tại các tỉnh, thành phố theo Thông tư 09/2019/TT-BYT.


Xem chi tiết tại Công văn 5823/BYT-BH được ban hành ngày 02/10/2019.



Cho tôi hỏi bảo hiểm y tế của công chức  khi đi khám bệnh trái tuyến thì được thanh toán bao nhiêu?


 


6782
Ai đang xem chủ đề này?
Di chuyển  
Bạn không thể tạo chủ đề mới trong diễn đàn này.
Bạn không thể trả lời chủ đề trong diễn đàn này.
Bạn không thể xóa bài của bạn trong diễn đàn này.
Bạn không thể sửa bài của bạn trong diễn đàn này.
Bạn không thể tạo bình chọn trong diễn đàn này.
Bạn không thể bỏ phiếu bình chọn trong diễn đàn này.