logo

Thông báo

Icon
Error

Đăng nhập



Quên mật khẩu Bạn chưa có tài khoản? >> Đăng ký ngay
Share
Tùy chọn
Xem bài viết cuối Go to first unread
Offline Luuhaithanh  
#1 Đã gửi : 15/02/2020 lúc 04:51:03(UTC)
Luuhaithanh

Danh hiệu: Kỳ cựu

Nhóm: Registered
Gia nhập: 11-07-2019(UTC)
Bài viết: 291

Cảm ơn: 40 lần
Được cảm ơn: 21 lần trong 17 bài viết

1. Trợ cấp khi thiệt hại kinh tế: 3.000.000 đồng/suất/lần


Căn cứ: điểm a khoản 1 Điều 6 Nghị định 27/2016/NĐ-CP


"Khi nhà ở của hạ sĩ quan, binh sĩ tại ngũ gặp tai nạn, hoả hoạn, thiên tai dẫn đến bị sập nhà, trôi nhà, cháy nhà hoặc phải di dời chỗ ở hoặc tài sản bị hư hỏng, thiệt hại nặng về kinh tế thì được trợ cấp mức 3.000.000 đồng/suất/lần"


Chế độ trợ cấp khó khăn đột xuất này được thực hiện không quá 02 lần/năm đối với một hạ sĩ quan, binh sĩ.


2. Trợ cấp ốm đau500.000 đồng/thân nhân/lần


Căn cứ: điểm b khoản 1 Điều 6 Nghị định 27/2016/NĐ-CP


"Thân nhân của hạ sĩ quan, binh sĩ tại ngũ ốm đau từ 01 tháng trở lên hoặc điều trị 01 lần tại bệnh viện từ 07 ngày trở lên thì được trợ cấp mức 500.000 đồng/thân nhân/lần;"


Chế độ trợ cấp khó khăn đột xuất quy định này được thực hiện không quá 02 lần/năm đối với mỗi thân nhân của hạ sĩ quan, binh sĩ.


3. Hỗ trợ mai táng: 2.000.000 đồng/người


Căn cứ: điểm d khoản 1 Điều 6 Nghị định 27/2016/NĐ-CP


"Thân nhân của hạ sĩ quan, binh sĩ tại ngũ hy sinh, từ trần hoặc mất tích thì được trợ cấp mức 2.000.000 đồng/người."


Kết quả hình ảnh cho Quyền lợi của gia đình có con đi nghĩa vụ quân sự


4. Miễn, giảm học phí:


Căn cứ: khoản 2 Điều 6 Nghị định 27/2016/NĐ-CP và khoản 5 Điều 7 Nghị định 86/2015/NĐ-CP:


"Con đẻ, con nuôi hợp pháp của hạ sĩ quan, binh sĩ tại ngũ được miễn, giảm học phí khi học tại cơ sở giáo dục phổ thông công lập, ngoài công lập"


Trẻ em học mẫu giáo và học sinh phổ thông là con của hạ sĩ quan và binh sĩ, chiến sĩ đang phục vụ có thời hạn trong lực lượng vũ trang nhân dân thì được giảm học phí theo Nghị định 86/2015/NĐ-CP.


5. Được cấp thẻ BHYT miễn phí


Căn cứ: điểm a khoản 16 Điều 12 của Luật Bảo hiểm y tế 2008, được sửa đổi bổ sung năm 2014 và khoản 13 Điều 3 của Nghị định 146/2018/NĐ-CP.


Theo đó, thân nhân của hạ sỹ quan, binh sỹ quân đội đang tại ngũ là một trong những đối tượng tham gia BHYT do ngân sách Nhà nước đóng, tức là được cấp thẻ BHYT miễn phí hàng năm.


 


1203
Ai đang xem chủ đề này?
Di chuyển  
Bạn không thể tạo chủ đề mới trong diễn đàn này.
Bạn không thể trả lời chủ đề trong diễn đàn này.
Bạn không thể xóa bài của bạn trong diễn đàn này.
Bạn không thể sửa bài của bạn trong diễn đàn này.
Bạn không thể tạo bình chọn trong diễn đàn này.
Bạn không thể bỏ phiếu bình chọn trong diễn đàn này.