logo

Thông báo

Icon
Error

Đăng nhập



Quên mật khẩu Bạn chưa có tài khoản? >> Đăng ký ngay
Share
Tùy chọn
Xem bài viết cuối Go to first unread
Offline NguyenTrung123  
#1 Đã gửi : 18/02/2020 lúc 10:04:59(UTC)
NguyenTrung123

Danh hiệu: Kỳ cựu

Nhóm: Registered
Gia nhập: 02-07-2019(UTC)
Bài viết: 167

Cảm ơn: 55 lần
Được cảm ơn: 21 lần trong 20 bài viết


( ảnh minh họa )


Theo đó, khoản 2 Điều 17 Nghị định 167/2013/NĐ-CP quy định hành vi không thông báo ngay cho cơ quan có thẩm quyền về việc mất, hư hỏng hộ chiếu hoặc giấy tờ khác có giá trị thay hộ chiếu sẽ bị xử phạt từ 500.000 đến 2 triệu đồng.


Do đó, khi mất hộ chiếu thì người mất phải có trách nhiệm trình báo tới cơ quan quản lý xuất nhập cảnh nơi gần nhất. Nếu không trình báo thì sẽ bị xử phạt hành chính theo quy định của pháp luật.


Hiện nay. Điều 9 Thông tư 29/2016/TT-BCA quy định trong thời hạn 48 giờ kể từ khi phát hiện mất hộ chiếu, người mất cần trình báo với cơ quan quản lý xuất nhập cảnh nơi gần nhất để hủy giá trị sử dụng của hộ chiếu đã mất.


Khi đến trình báo, cần xuất trình CMND hoặc thẻ căn cước công dân còn giá trị sử dụng để kiểm tra, đối chiếu.


Tóm lại. dù muốm dù không thì khi bị thất lạc hộ chiếu thì việc trước tiên là phải trình báo cơ quan XNC. Không nên vì lý do gì mà trì hoãn việc này để không bị xử phạt.


1785
Ai đang xem chủ đề này?
Di chuyển  
Bạn không thể tạo chủ đề mới trong diễn đàn này.
Bạn không thể trả lời chủ đề trong diễn đàn này.
Bạn không thể xóa bài của bạn trong diễn đàn này.
Bạn không thể sửa bài của bạn trong diễn đàn này.
Bạn không thể tạo bình chọn trong diễn đàn này.
Bạn không thể bỏ phiếu bình chọn trong diễn đàn này.