logo

Thông báo

Icon
Error

Đăng nhập



Quên mật khẩu Bạn chưa có tài khoản? >> Đăng ký ngay
Share
Tùy chọn
Xem bài viết cuối Go to first unread
Offline NguyenTrung123  
#1 Đã gửi : 03/03/2020 lúc 10:02:21(UTC)
NguyenTrung123

Danh hiệu: Kỳ cựu

Nhóm: Registered
Gia nhập: 02-07-2019(UTC)
Bài viết: 167

Cảm ơn: 55 lần
Được cảm ơn: 17 lần trong 16 bài viết

Hiện nay, có rất nhiều trường hợp cho người thân/ người quen mượn tiền nhưng do tin tưởng cũng như nể nang nhau nên thường không được lập thành văn bản. Tất cả chỉ là lời nói miệng cũng như cam kết trả nợ bằng miệng. Người xưa có câu: Lời nói gió bay. Vậy những trường hợp cho vay tiền không có giấy tờ chứng minh thì có đòi được không? Và đòi như thế nào?



ảnh minh họa


Pháp luật hiện hành cũng coi thỏa thuận miệng là một dạng giao dịch dân sự hợp đồng bởi điều 119 Bộ luật Dân sự 2015 về hình thức giao dịch dân sự quy định: "Giao dịch dân sự được thể hiện bằng lời nói, bằng văn bản hoặc bằng hành vi cụ thể".


"Hợp đồng vay tài sản là sự thỏa thuận giữa các bên, theo đó bên cho vay giao tài sản cho bên vay; khi đến hạn trả, bên vay phải hoàn trả cho bên cho vay tài sản cùng loại theo đúng số lượng, chất lượng và chỉ phải trả lãi nếu có thỏa thuận hoặc pháp luật có quy định", căn cứ Điều 463 Bộ luật Dân sự 2015.


Do đó nếu như có bất cứ giấy tờ nào chứng minh cho việc giao – nhận tiền của hai bên kèm theo thỏa thuận miệng về thời gian trả được ghi âm lại hoàn toàn có thể xác định đó là bằng chứng về việc hai bên hình thành một giao dịch vay tiền hợp pháp.


Sau đó, sẽ tiến hành khởi kiện buộc bên vay thực hiện nghĩa vụ trả nợ, khi nộp đơn khởi kiện tại Tòa cần kèm theo các giấy tờ chứng minh cho việc giao – nhận tiền. Các tài liệu này khi đủ điều kiện sẽ được xác định là chứng cứ trong vụ án dân sự như quy định tại điều Điều 93 Bộ luật Tố tụng dân sự 2015: "Chứng cứ trong vụ việc dân sự là những gì có thật được đương sự và cơ quan, tổ chức, cá nhân khác giao nộp, xuất trình cho Tòa án trong quá trình tố tụng hoặc do Tòa án thu thập được theo trình tự, thủ tục do Bộ luật này quy định và được Tòa án sử dụng làm căn cứ để xác định các tình tiết khách quan của vụ án cũng như xác định yêu cầu hay sự phản đối của đương sự là có căn cứ và hợp pháp".


 


thanks 1 người cảm ơn NguyenTrung123 cho bài viết.
Luuhaithanh 06/03 09:55
Offline Luuhaithanh  
#2 Đã gửi : 06/03/2020 lúc 04:57:05(UTC)
Luuhaithanh

Danh hiệu: Kỳ cựu

Nhóm: Registered
Gia nhập: 11-07-2019(UTC)
Bài viết: 291

Cảm ơn: 40 lần
Được cảm ơn: 21 lần trong 17 bài viết

Ây chà, vậy là vẫn lời nói gió bay, ghi âm được xem là hình thức "buộc gió lại", nếu không buộc lại thì vẫn có thể bay mất hút 


Trường hợp không ghi âm thì cần có tối thiểu bao nhiêu nhân chứng để xác nhận thỏa thuận nhỉ?


Offline Luatsutienphong  
#3 Đã gửi : 11/03/2020 lúc 03:43:18(UTC)
Luatsutienphong

Danh hiệu: Chăm chỉ

Nhóm: Registered
Gia nhập: 05-02-2020(UTC)
Bài viết: 29

Cảm ơn: 1 lần
Xong rồi việc chứng minh, việc kiện tụng, việc đòi tiền cho cái giao dịch thỏa thuận miệng này nó cũng mệt mỏi lắm
1323
Ai đang xem chủ đề này?
Di chuyển  
Bạn không thể tạo chủ đề mới trong diễn đàn này.
Bạn không thể trả lời chủ đề trong diễn đàn này.
Bạn không thể xóa bài của bạn trong diễn đàn này.
Bạn không thể sửa bài của bạn trong diễn đàn này.
Bạn không thể tạo bình chọn trong diễn đàn này.
Bạn không thể bỏ phiếu bình chọn trong diễn đàn này.