logo

Thông báo

Icon
Error

Đăng nhập



Quên mật khẩu Bạn chưa có tài khoản? >> Đăng ký ngay
Share
Tùy chọn
Xem bài viết cuối Go to first unread
Offline NguyenTrung123  
#1 Đã gửi : 04/03/2020 lúc 07:28:02(UTC)
NguyenTrung123

Danh hiệu: Kỳ cựu

Nhóm: Registered
Gia nhập: 02-07-2019(UTC)
Bài viết: 167

Cảm ơn: 55 lần
Được cảm ơn: 17 lần trong 16 bài viết

Hiện nay, nhu cầu thẩm mỹ làm đẹp ngày càng nhiều, đây là nhu cầu chính đáng của mỗi người. Tuy nhiên, sự thay đổi này dẫn đến việc không còn những đặc điểm ngoại hình như mô tả trong CMND. Vậy trường hợp này có cần phải làm lại CMND với hình ảnh như hiện tại hay không?



ảnh minh họa


Pháp luật hiện hành cho phép công dân được quyền thực hiện thủ tục đổi, cấp lại Chứng minh nhân dân (CMND) trong một số trường hợp. Cụ thể tại Điều 5 của Nghị định 05/1999/NĐ-CP, những trường hợp sau đây phải làm thủ tục đổi Chứng minh nhân dân:


a) Chứng minh nhân dân hết thời hạn sử dụng.


b) Chứng minh nhân dân hư hỏng không sử dụng được.


c) Thay đổi họ, tên, chữ đệm, ngày, tháng, năm sinh.


d) Thay đổi nơi đăng ký hộ khẩu thường trú ngoài phạm vi tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương.


e) Thay đổi đặc điểm nhận dạng.


Do đó, nếu như việc phẫu thuật thẩm mỹ khiến cho khuôn mặt trở nên khác đi, những người xung quanh khó nhận ra, thì sẽ thuộc trường hợp thay đổi đặc điểm nhận dạng, và bắt buộc phải thực hiện thủ tục đổi chứng minh nhân dân.


 


Offline Luatsutienphong  
#2 Đã gửi : 08/03/2020 lúc 04:59:18(UTC)
Luatsutienphong

Danh hiệu: Chăm chỉ

Nhóm: Registered
Gia nhập: 05-02-2020(UTC)
Bài viết: 29

Cảm ơn: 1 lần
Vậy căn cứ nào để xác định rằng: Thay đổi đặc điểm nhận dạng?
Với người này cho rằng đã thay đổi đặc điểm nhận dạng nhưng người khác lại thấy sự thay đổi không nhiều, nét cơ bản vẫn còn có thể nhận ra. Vậy trong trường hợp đó sẽ xác định như thế nào?
1162
Ai đang xem chủ đề này?
Di chuyển  
Bạn không thể tạo chủ đề mới trong diễn đàn này.
Bạn không thể trả lời chủ đề trong diễn đàn này.
Bạn không thể xóa bài của bạn trong diễn đàn này.
Bạn không thể sửa bài của bạn trong diễn đàn này.
Bạn không thể tạo bình chọn trong diễn đàn này.
Bạn không thể bỏ phiếu bình chọn trong diễn đàn này.