logo

Thông báo

Icon
Error

Đăng nhập



Quên mật khẩu Bạn chưa có tài khoản? >> Đăng ký ngay
Share
Tùy chọn
Xem bài viết cuối Go to first unread
Offline hailibra  
#1 Đã gửi : 25/04/2020 lúc 04:23:45(UTC)
hailibra

Danh hiệu: Gạo cội

Nhóm: Registered
Gia nhập: 15-12-2017(UTC)
Bài viết: 480

Cảm ơn: 93 lần
Được cảm ơn: 173 lần trong 111 bài viết

       Ngày 25/4, Công an thị xã Hoàng Mai (Nghệ An) cho biết, đang tạm giữ tài xế xe tải lùi xe cán chết bé trai hơn 1 tuổi xảy ra trên địa bàn phường Quỳnh Phương vào sáng 22/4. Theo đó, vào khoảng 8h ngày 22/4 tài xế tên Nguyễn Văn Vinh (SN 1986, trú tại phường Quỳnh Phương) cách nhà nạn nhân không xa đã điều khiển xe tải chở vật liệu xây dựng, khi lùi xe đã không để ý nên cán chết bé trai hơn 1 tuổi đang đứng chơi bên đường. Phát hiện sự việc, tài xế liền xuống xe bế thi thể cháu bé ra vị trí khác giấu đi và dùng đất, cát lấp vết máu, sau đó tài xế rời khỏi hiện trường.


Hành vi của tài xế đã được camera nhà dân ghi lại, và đây cũng là bằng chứng không thể chối cãi được, vậy đối với hành vi trên, tài xế sẽ phải đối mặt với hình phạt như thế nào?


Theo đó, tại Khoản 17 Điều 8 Luật Giao thông đường bộ 2008 nghiêm cấm hành vi bỏ trốn sau khi gây tai nạn để trốn tránh trách nhiệm.


Đồng thời căn cứ theo Khoản 1 Điều 38 Luật Giao thông đường bộ 2008 quy định:


Điều 38. Trách nhiệm của cá nhân, cơ quan, tổ chức khi xảy ra tai nạn giao thông.


1. Người điều khiển phương tiện và những người liên quan trực tiếp đến vụ tai nạn có trách nhiệm sau đây:


a) Dừng ngay phương tiện; giữ nguyên hiện trường; cấp cứu người bị nạn và phải có mặt khi cơ quan có thẩm quyền yêu cầu;


b) Ở lại nơi xảy ra tai nạn cho đến khi người của cơ quan công an đến, trừ trường hợp người điều khiển phương tiện cũng bị thương phải đưa đi cấp cứu hoặc phải đưa người bị nạn đi cấp cứu hoặc vì lý do bị đe dọa đến tính mạng, nhưng phải đến trình báo ngay với cơ quan công an nơi gần nhất;”


Vậy có thể thấy hành vi cán chết cháu bé và bỏ trốn của tài xế đã vi phạm vào điều cấm của Luật Giao thông đường bộ 2008.


Từ căn cứ nêu trên và dựa vào camera trích xuất từ nhà dân có thể thấy, hành vi trên của tài xế đã đủ cấu thành tội phạm theo Điểm c Khoản 2 Điều 260 Bộ luật Hình sự 2015 sửa đổi năm 2017 như sau:


Điều 260. Tội vi phạm quy định về tham gia giao thông đường bộ


2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 03 năm đến 10 năm:



c) Bỏ chạy để trốn tránh trách nhiệm hoặc cố ý không cứu giúp người bị nạn;



Tuy nhiên, do chưa xác minh chính xác được tài xế do lùi xe bất cẩn hay cố tình, thấy người nhưng không tránh, dẫn đến gây chết người, và tài xế còn che giấu hành vi phạm tội bằng việc giấu thi thể nạn nhân, xóa dấu vết tại hiện trường thì có thể truy cứu tội Giết người theo Điểm b Khoản 1 Điều 123 Bộ luật Hình sự 2015, cụ thể:


Điều 123. Tội giết người


1. Người nào giết người thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 12 năm đến 20 năm, tù chung thân hoặc tử hình:



b) Giết người dưới 16 tuổi;



Như vậy, trường hợp người lái xe tải trong khi điều khiển phương tiện có vi phạm quy định về an toàn giao thông đường bộ dẫn đến hậu quả làm chết người thì có thể bị truy cứu TNHS theo quy định tại Điều 260 với mức hình phạt tù lên đến 10 năm. Hoặc nếu có lỗi cố ý giết người thì có thể bị truy cứu theo Điều 123 Bộ luật Hình sự 2015 với mức phạt tù từ 12 năm đến 20 năm, tù chung thân hoặc tử hình.

Sửa bởi người viết 25/04/2020 lúc 04:34:29(UTC)  | Lý do: Chưa rõ

Offline vytranle  
#2 Đã gửi : 26/08/2020 lúc 04:53:03(UTC)
vytranle

Danh hiệu: Thân tín

Nhóm: Registered
Gia nhập: 14-07-2020(UTC)
Bài viết: 95

Cảm ơn: 6 lần
Được cảm ơn: 10 lần trong 10 bài viết
Theo em thì sẽ không phạm tội giết người vì yếu tố lỗi ở đây là chủ quan. Nhưng hành vi lùi xe thì sẽ không phải chủ quan muốn giết đứa bé được. Trường hợp này cần xem xét tội vô ý làm chết người.
5067
Ai đang xem chủ đề này?
Di chuyển  
Bạn không thể tạo chủ đề mới trong diễn đàn này.
Bạn không thể trả lời chủ đề trong diễn đàn này.
Bạn không thể xóa bài của bạn trong diễn đàn này.
Bạn không thể sửa bài của bạn trong diễn đàn này.
Bạn không thể tạo bình chọn trong diễn đàn này.
Bạn không thể bỏ phiếu bình chọn trong diễn đàn này.