logo

Thông báo

Icon
Error

Đăng nhập



Quên mật khẩu Bạn chưa có tài khoản? >> Đăng ký ngay
Share
Tùy chọn
Xem bài viết cuối Go to first unread
Offline dodangdiep  
#1 Đã gửi : 21/08/2020 lúc 10:00:14(UTC)
dodangdiep

Danh hiệu: Thành viên mới

Nhóm: Registered
Gia nhập: 14-08-2020(UTC)
Bài viết: 6

Được cảm ơn: 1 lần trong 1 bài viết

Chào Luật sư! Cho tôi hỏi tôi đã chấp hành xong án tù. Tội của tôi bị kết án 7 năm tù giam, sau khi chấp hành án xong tôi chưa nộp tiền phạt trong bản án và liệu tôi có thể đương nhiên xóa án tích không?


Offline ngocr91@gmail.com  
#2 Đã gửi : 31/08/2020 lúc 06:33:20(UTC)
ngocr91@gmail.com

Danh hiệu: Chăm chỉ

Nhóm: Registered
Gia nhập: 01-09-2017(UTC)
Bài viết: 40

Cảm ơn: 4 lần
Được cảm ơn: 4 lần trong 3 bài viết

Do anh chưa chấp hành bản án xong nên chưa được xóa án tích ạ


Offline tynaphan625@gmail.com  
#3 Đã gửi : 31/08/2020 lúc 11:32:28(UTC)
tynaphan625@gmail.com

Danh hiệu: Thân tín

Nhóm: Registered
Gia nhập: 14-07-2020(UTC)
Bài viết: 65

Cảm ơn: 2 lần
Được cảm ơn: 12 lần trong 12 bài viết

Nguyên văn bởi: ngocr91@gmail.com Go to Quoted Post


Do anh chưa chấp hành bản án xong nên chưa được xóa án tích ạ



Căn cứ theo Điều bao nhiêu và Luật nào quy định ạ?


Offline ngocr91@gmail.com  
#4 Đã gửi : 31/08/2020 lúc 11:54:21(UTC)
ngocr91@gmail.com

Danh hiệu: Chăm chỉ

Nhóm: Registered
Gia nhập: 01-09-2017(UTC)
Bài viết: 40

Cảm ơn: 4 lần
Được cảm ơn: 4 lần trong 3 bài viết
Theo quy định tại các Điều 70, 71, 72 Bộ luật hình sự năm 2015, Bộ luật hình sự sửa đổi, bổ sung năm 2017, người bị kết án được xóa án tích và được coi như chưa bị kết án trong 3 trường hợp: đương nhiên xóa án tích; xoá án tích theo quyết định của tòa án và xoá án tích trong trường hợp đặc biệt.
Người bị kết án đương nhiên được xóa án tích, nếu từ khi chấp hành xong hình phạt chính hoặc hết thời gian thử thách án treo, người đó đã chấp hành xong hình phạt bổ sung, các quyết định khác của bản án và không thực hiện hành vi phạm tội mới trong thời hạn sau đây:

a) 01 năm trong trường hợp bị phạt cảnh cáo, phạt tiền, cải tạo không giam giữ, phạt tù nhưng được hưởng án treo;

b) 02 năm trong trong trường hợp bị phạt tù đến 05 năm;

c) 03 năm trong trường hợp bị phạt tù từ trên 05 năm đến 15 năm;

d) 05 năm trong trường hợp bị phạt tù từ trên 15 năm, tù chung thân hoặc tử hình nhưng đã được giảm án.

Trường hợp người bị kết án đang chấp hành hình phạt bổ sung là quản chế, cấm cư trú, cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định, tước một số quyền công dân mà thời hạn phải chấp hành dài hơn thời hạn quy định tại các điểm a, b và c khoản này thì thời hạn đương nhiên được xóa án tích sẽ hết vào thời điểm người đó chấp hành xong hình phạt bổ sung.

3. Người bị kết án đương nhiên được xóa án tích, nếu từ khi hết thời hiệu thi hành bản án, người đó không thực hiện hành vi phạm tội mới trong thời hạn quy định tại khoản 2 Điều này.

4. Cơ quan quản lý cơ sở dữ liệu lý lịch tư pháp có trách nhiệm cập nhật thông tin về tình hình án tích của người bị kết án và khi có yêu cầu thì cấp phiếu lý lịch tư pháp xác nhận không có án tích, nếu có đủ điều kiện quy định tại khoản 2 hoặc khoản 3 Điều này.
Như vậy người chấp hành án phải chấp hành xong các hình phạt trong bản án mới được xoá án tích
1489
Ai đang xem chủ đề này?
Similar Topics
Lưu ý về thủ tục xóa án tích (Thảo luận Pháp luật)
Bởi Dathoangulaw 27-11-2016 lúc 11:09:26(UTC)
Thủ tục xóa án tích như thế nào? (Hình sự)
Bởi tailieusvluat 21-06-2016 lúc 11:36:26(UTC)
Di chuyển  
Bạn không thể tạo chủ đề mới trong diễn đàn này.
Bạn không thể trả lời chủ đề trong diễn đàn này.
Bạn không thể xóa bài của bạn trong diễn đàn này.
Bạn không thể sửa bài của bạn trong diễn đàn này.
Bạn không thể tạo bình chọn trong diễn đàn này.
Bạn không thể bỏ phiếu bình chọn trong diễn đàn này.