logo

Thông báo

Icon
Error

Đăng nhập



Quên mật khẩu Bạn chưa có tài khoản? >> Đăng ký ngay
Share
Tùy chọn
Xem bài viết cuối Go to first unread
Offline dodangdiep  
#1 Đã gửi : 12/09/2020 lúc 01:13:19(UTC)
dodangdiep

Danh hiệu: Thành viên mới

Nhóm: Registered
Gia nhập: 14-08-2020(UTC)
Bài viết: 6

Được cảm ơn: 1 lần trong 1 bài viết

Chào Luật sư! Cho tôi hỏi tôi đã chấp hành xong án tù. Tội của tôi bị kết án 7 năm tù giam, sau khi chấp hành án xong tôi chưa nộp tiền phạt trong bản án và liệu tôi có thể đương nhiên xóa án tích không?


Offline Luatsutienphong  
#2 Đã gửi : 14/09/2020 lúc 04:43:13(UTC)
Luatsutienphong

Danh hiệu: Thân tín

Nhóm: Registered
Gia nhập: 05-02-2020(UTC)
Bài viết: 63

Cảm ơn: 15 lần
Được cảm ơn: 10 lần trong 7 bài viết
Chào bạn, vấn đề bạn hỏi, Luật sư Đào Liên - Công ty Luật Tiền Phong tư vấn cho bạn như sau:
1. Cơ sở pháp lý
Điều 70 Bộ luật hình sự 2015 sửa đổi bổ sung 2017.
2. Án tích
Án tích là đặc điểm xấu về nhân thân của người bị kết án và áp dụng hình phạt được ghi và lưu lại trong lý lịch tư pháp trong thời gian luật định. Khi người phạm tội đã bị tòa tuyên án hình phạt thì hậu quả pháp lý mà họ phải chịu không chỉ là việc chấp hành hình phạt đó mà còn được coi là có án tích.
3. Đương nhiên xóa án tích
Đương nhiên xóa án tích là người đã chấp hành xong án phạt tù không phải các tội xâm phạm an ninh quốc gia, các tội phá hoại hòa bình, chống loài người và tội phạm chiến tranh. Khi họ đã chấp hành xong hình phạt chính, thời gian thử thách án treo hoặc người đó đã chấp hành xong hình phạt bổ sung, các quyết định khác của bản án và không thực hiện hành vi phạm tội mới trong thời hạn quy định của pháp luật.
4. Điều kiện đương nhiên được xóa án tích
Điều 70 Bộ Luật Hình sự 2015 quy định, các trường hợp sau sẽ được đương nhiên xóa án tích:
Một là, người bị kết án đã chấp hành xong án phạt tù (trừ các trường hợp quy định khác của Bộ luật này).
Hai là, từ khi chấp hành xong hình phạt chính, thời gian thử thách án treo hoặc người đó đã chấp hành xong hình phạt bổ sung cũng như các quyết định khác của bản án.
Ba là, từ khi hết thời hiệu thi hành bản án, người đó không thực hiện hành vi phạm tội mới trong thời hạn pháp luật quy định.
Không thực hiện hành vi phạm tội mới trong thời hạn sau đây:
a) 01 năm trong trường hợp bị phạt cảnh cáo, phạt tiền, cải tạo không giam giữ, phạt tù nhưng được hưởng án treo;
b) 02 năm trong trường hợp bị phạt tù đến 05 năm;
c) 03 năm trong trường hợp bị phạt tù từ trên 05 năm đến 15 năm;
d) 05 năm trong trường hợp bị phạt tù từ trên 15 năm, tù chung thân hoặc tử hình nhưng đã được giảm án.
Trường hợp người bị kết án đang chấp hành hình phạt bổ sung là quản chế, cấm cư trú, cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định, tước một số quyền công dân mà thời hạn phải chấp hành dài hơn thời hạn quy định tại các điểm a, b và c khoản này thì thời hạn đương nhiên được xóa án tích sẽ hết vào thời điểm người đó chấp hành xong hình phạt bổ sung.
Đối chiếu với câu hỏi của bạn, theo quy định nêu trên thì một người đã chấp hành xong hình phạt chính, hình phạt bổ sung và các quyết định khác của bản án. Trên thực tế các bản án đều có quy định buộc những người bị án phạt phải nộp án phí tòa án chính vì đó việc chấp hành án xong bao gồm cả nộp án phí hình sự. Trong trường hợp này bạn phải nộp án phí theo quy định của toàn án xong thì bạn mới đương nhiên xóa án tích.
Trên đây là tư vấn của luật sư về vấn đề bạn hỏi. Nếu cần được tư vấn chi tiết hơn vui lòng liên hệ với luật sư qua số 091 6162 618 hoặc hotmail contact@luattienphong.vn.
Trân trọng.!
Offline thanhk47a1  
#3 Đã gửi : 17/09/2020 lúc 08:12:19(UTC)
thanhk47a1

Danh hiệu: Chăm chỉ

Nhóm: Registered
Gia nhập: 07-12-2016(UTC)
Bài viết: 45

Cảm ơn: 7 lần
Được cảm ơn: 7 lần trong 3 bài viết

Nguyên văn bởi: dodangdiep Go to Quoted Post


Chào Luật sư! Cho tôi hỏi tôi đã chấp hành xong án tù. Tội của tôi bị kết án 7 năm tù giam, sau khi chấp hành án xong tôi chưa nộp tiền phạt trong bản án và liệu tôi có thể đương nhiên xóa án tích không?



Chào bạn! Trường hợp của bạn không đương nhiên được xóa án tích nhé! Tuy nhiên cần lưu ý sau khi nộp tiền phạt trong bản án, án phí và các nghĩa vụ khác thì thời điểm tính thời hạn xóa án tích cho bạn là từ thời điểm bạn chấp hành xong hình phạt tù chứ không phải thời điểm bạn đóng án phí/tiền phạt nhé!


Bạn có thể tìm hiểu kỹ hơn về đương nhiên xóa án tích qua bài viết: https://iluatsu.com/hinh-su/duong-nhien-xoa-an-tich-la-gi/


1010
Ai đang xem chủ đề này?
Similar Topics
THỦ TỤC XÓA ÁN TÍCH (Hình sự)
Bởi dodangdiep 21-08-2020 lúc 10:00:14(UTC)
Các trường hợp Xóa án tích theo quy định của BLHS 2015 (Hình sự)
Bởi LanBkd 08-12-2017 lúc 09:22:33(UTC)
Những điểm mới trong quy định về xóa án tích của Bộ luật hình sự năm 2015 (Hình sự)
Bởi LanBkd 01-09-2017 lúc 12:00:35(UTC)
Ý nghĩa của việc xóa án tích (Thảo luận Pháp luật)
Bởi Dathoangulaw 27-11-2016 lúc 11:15:11(UTC)
Lưu ý về thẩm quyền xét đơn xin xóa án tích (Thảo luận Pháp luật)
Bởi Dathoangulaw 27-11-2016 lúc 11:10:34(UTC)
Lưu ý về thủ tục xóa án tích (Thảo luận Pháp luật)
Bởi Dathoangulaw 27-11-2016 lúc 11:09:26(UTC)
Tình huống về việc đương nhiên được xóa án tích (2) (Giải bài tập)
Bởi Dathoangulaw 27-11-2016 lúc 10:50:06(UTC)
Tình huống về việc đương nhiên được xóa án tích (Giải bài tập)
Bởi Dathoangulaw 27-11-2016 lúc 10:22:20(UTC)
Điều kiện để được xóa án tích theo quy định của BLHS 1999 và BLHS 2015 (Thảo luận Pháp luật)
Bởi Dathoangulaw 27-11-2016 lúc 10:13:15(UTC)
Thủ tục xóa án tích như thế nào? (Hình sự)
Bởi tailieusvluat 21-06-2016 lúc 11:36:26(UTC)
Di chuyển  
Bạn không thể tạo chủ đề mới trong diễn đàn này.
Bạn không thể trả lời chủ đề trong diễn đàn này.
Bạn không thể xóa bài của bạn trong diễn đàn này.
Bạn không thể sửa bài của bạn trong diễn đàn này.
Bạn không thể tạo bình chọn trong diễn đàn này.
Bạn không thể bỏ phiếu bình chọn trong diễn đàn này.