logo

Thông báo

Icon
Error

Đăng nhập



Quên mật khẩu Bạn chưa có tài khoản? >> Đăng ký ngay
Share
Tùy chọn
Xem bài viết cuối Go to first unread
Offline VyNgo  
#1 Đã gửi : 14/09/2020 lúc 05:28:32(UTC)
VyNgo

Danh hiệu: Thành viên mới

Nhóm: Registered
Gia nhập: 12-09-2020(UTC)
Bài viết: 3

 


Bên cạnh các chế định về các hành vi vi phạm quyền tác giả. Luật Sở hữu trí tuệ năm 2005, sửa đổi, bổ sung năm 2009 hiện hành còn quy định về các giới hạn quyền tác giả.


Trường hợp nào sử dụng tác phẩm đã công bố không phải xin phép không phải trả tiền nhuận bút, thù lao ?


Tại Điều 25, Luật Sở hữu trí tuệ năm 2005, Sửa Đổi, Bổ Sung Năm 2009 quy định cụ thể:


Điều 25. Các trường hợp sử dụng tác phẩm đã công bố không phải xin phép, không phải trả tiền nhuận bút, thù lao


1. Các trường hợp sử dụng tác phẩm đã công bố không phải xin phép, không phải trả tiền nhuận bút, thù lao bao gồm:


a) Tự sao chép một bản nhằm mục đích nghiên cứu khoa học, giảng dạy của cá nhân;


b) Trích dẫn hợp lý tác phẩm mà không làm sai ý tác giả để bình luận hoặc minh họa trong tác phẩm của minh;


c) Trích dẫn tác phẩm mà không làm sai ý tác giả để viết báo, dùng trong ấn phẩm định kỳ, trong chương trình phát thanh, truyền hình, phim tài liệu;


d) Trích dẫn tác phẩm để giảng dạy trong nhà trường mà không làm sai ý tác giả, không nhằm mục đích thương mại;


đ) Sao chép tác phẩm để lưu trữ trong thư viện với mục đích nghiên cứu;


e) Biểu diễn tác phẩm sân khấu, loại hình biểu diễn nghệ thuật khác trong các buổi sinh hoạt văn hoá, tuyên truyền cổ động không thu tiền dưới bất kỳ hình thức nào;


g) Ghi âm, ghi hình trực tiếp buổi biểu diễn để đưa tin thời sự hoặc để giảng dạy;


h) Chụp ảnh, truyền hình tác phẩm tạo hình, kiến trúc, nhiếp ảnh, mỹ thuật ứng dụng được trưng bày tại nơi công cộng nhằm giới thiệu hình ảnh của tác phẩm đó;


i) Chuyển tác phẩm sang chữ nổi hoặc ngôn ngữ khác cho người khiếm thị;


k) Nhập khẩu bản sao tác phẩm của người khác để sử dụng riêng.


*Lưu ý:


Tổ chức, cá nhân sử dụng tác phẩm quy định như trên không được làm ảnh hưởng đến việc khai thác bình thường tác phẩm, không gây phương hại đến các quyền của tác giả, chủ sở hữu quyền tác giả; phải thông tin về tên tác giả và nguồn gốc, xuất xứ của tác phẩm.


 Các quy định đối với trường hợp nhằm mục đích nghiên cứu khoa học, giảng dạy, lưu trữ trong thư viện với mục đích nghiên cứu không áp dụng đối với tác phẩm kiến trúc, tác phẩm tạo hình, chương trình máy tính.


Trường hợp nào phải trả tiền nhuận bút, thù lao cho các tác phẩm đã được công bố?


Điều 26, Luật sở hữu trí tuệ 2005, sửa đổi, bổ sung năm 2009 quy định:


Điều 26. Các trường hợp sử dụng tác phẩm đã công bố không phải xin phép nhưng phải trả tiền nhuận bút, thù lao


1. Tổ chức phát sóng sử dụng tác phẩm đã công bố để phát sóng có tài trợ, quảng cáo hoặc thu tiền dưới bất kỳ hình thức nào không phải xin phép, nhưng phải trả tiền nhuận bút, thù lao cho chủ sở hữu quyền tác giả kể từ khi sử dụng. Mức nhuận bút, thù lao, quyền lợi vật chất khác và phương thức thanh toán do các bên thoả thuận; trường hợp không thỏa thuận được thì thực hiện theo quy định của Chính phủ hoặc khởi kiện tại Toà án theo quy định của pháp luật.


Tổ chức phát sóng sử dụng tác phẩm đã công bố để phát sóng không có tài trợ, quảng cáo hoặc không thu tiền dưới bất kỳ hình thức nào không phải xin phép, nhưng phải trả tiền nhuận bút, thù lao cho chủ sở hữu quyền tác giả kể từ khi sử dụng theo quy định của Chính phủ.


*Lưu ý:


Đối với tổ chức, cá nhân khi sử dụng tác phẩm quy định như trên không được làm ảnh hưởng đến việc khai thác bình thường tác phẩm, không gây phương hại đến các quyền của tác giả, chủ sở hữu quyền tác giả; phải thông tin về tên tác giả và nguồn gốc, xuất xứ của tác phẩm. Và không áp dụng đối với tác phẩm điện ảnh.


Như vậy, ngoài các trường hợp bị xử phạt hành chính do vi phạm quyền tác giả thì pháp luật còn quy định các trường hợp hạn chế quyền của tác giả đối với một số hành vi sử dụng như trên.


Việc quy định này nhằm hài hòa lợi ích quyền tác giả và lợi ích chung của cộng đồng.


 


526
Ai đang xem chủ đề này?
Di chuyển  
Bạn không thể tạo chủ đề mới trong diễn đàn này.
Bạn không thể trả lời chủ đề trong diễn đàn này.
Bạn không thể xóa bài của bạn trong diễn đàn này.
Bạn không thể sửa bài của bạn trong diễn đàn này.
Bạn không thể tạo bình chọn trong diễn đàn này.
Bạn không thể bỏ phiếu bình chọn trong diễn đàn này.