logo

Thông báo

Icon
Error

Đăng nhập



Quên mật khẩu Bạn chưa có tài khoản? >> Đăng ký ngay
Share
Tùy chọn
Xem bài viết cuối Go to first unread
Offline BuiThom98  
#1 Đã gửi : 19/09/2020 lúc 08:47:42(UTC)
BuiThom98

Danh hiệu: Thành viên mới

Nhóm: Registered
Gia nhập: 18-08-2020(UTC)
Bài viết: 11

Được cảm ơn: 3 lần trong 2 bài viết

Chào mọi người, tôi có thắc mắc như sau: Nếu 1 người trong gia đình bị nghiện chất kích thích ma tuý thì người nhà có làm đơn gửi cơ quan địa phương để yêu cầu đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc được không?


Offline Luatsutienphong  
#2 Đã gửi : 20/09/2020 lúc 06:43:40(UTC)
Luatsutienphong

Danh hiệu: Thân tín

Nhóm: Registered
Gia nhập: 05-02-2020(UTC)
Bài viết: 68

Cảm ơn: 15 lần
Được cảm ơn: 13 lần trong 9 bài viết
Chào bạn. Về vấn đề thắc mắc của bạn, Luật sư Đào Liên – Công ty Luật Tiền Phong tư vấn cho bạn như sau:
Đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc là biện pháp xử lý hành chính áp dụng đối với người có hành vi vi phạm quy định tại Điều 96 của Luật Xử lý vi phạm hành chính năm 2012 để chữa bệnh, lao động, học văn hóa, học nghề dưới sự quản lý của cơ sở cai nghiện bắt buộc.
Khoản 1 Điều 96 Luật Xử lý vi phạm hành chính năm 2012 quy định:
“1. Đối tượng áp dụng biện pháp đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc là người nghiện ma túy từ đủ 18 tuổi trở lên đã bị áp dụng biện pháp giáo dục tại xã, phường, thị trấn mà vẫn còn nghiện hoặc chưa bị áp dụng biện pháp này nhưng không có nơi cư trú ổn định”.
Như vậy, với quy định trên thì chỉ có người nghiện ma túy thỏa mãn một trong các điều kiện sau thì mới có thể bị áp dụng biện pháp đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc:
- Từ đủ 18 tuổi trở lên đã bị áp dụng biện pháp giáo dục tại xã, phường, thị trấn mà vẫn còn nghiện;
- Từ đủ 18 tuổi trở lên chưa bị áp dụng biện pháp giáo dục tại xã, phường, thị trấn nhưng không có nơi cư trú ổn định.
Trong trường hợp người nghiện ma túy thỏa mãn điều kiện để áp dụng biện pháp đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc thì người nhà có thể làm đơn gửi đến Chủ tịch Uỷ ban nhân dân cấp xã nơi người đó cư trú để yêu cầu lập hồ sơ đề nghị áp dụng biện pháp đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc.
Ngoài ra những trường hợp dưới đây sẽ không được áp dụng biện pháp đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc:
- Người không có năng lực trách nhiệm hành chính;
- Người đang mang thai có chứng nhận của bệnh viện;
- Phụ nữ hoặc người duy nhất đang nuôi con nhỏ dưới 36 tháng tuổi được Uỷ ban nhân dân cấp xã nơi người đó cư trú xác nhận.
Nếu bạn còn băn khoăn cần được tư vấn thêm, hãy kết nối với Luật sư qua số điện thoại 091 616 2618, tôi sẽ tư vấn và hỗ trợ bạn các thủ tục pháp lý.
Trân trọng./.
Offline NCPhong  
#3 Đã gửi : 24/09/2020 lúc 02:13:54(UTC)
NCPhong

Danh hiệu: Gạo cội

Nhóm: Registered
Gia nhập: 10-03-2018(UTC)
Bài viết: 394
Man

Thanks: 48 times
Được cảm ơn: 110 lần trong 84 bài viết

Nguyên văn bởi: Luatsutienphong Go to Quoted Post
Chào bạn. Về vấn đề thắc mắc của bạn, Luật sư Đào Liên – Công ty Luật Tiền Phong tư vấn cho bạn như sau:
Đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc là biện pháp xử lý hành chính áp dụng đối với người có hành vi vi phạm quy định tại Điều 96 của Luật Xử lý vi phạm hành chính năm 2012 để chữa bệnh, lao động, học văn hóa, học nghề dưới sự quản lý của cơ sở cai nghiện bắt buộc.
Khoản 1 Điều 96 Luật Xử lý vi phạm hành chính năm 2012 quy định:
“1. Đối tượng áp dụng biện pháp đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc là người nghiện ma túy từ đủ 18 tuổi trở lên đã bị áp dụng biện pháp giáo dục tại xã, phường, thị trấn mà vẫn còn nghiện hoặc chưa bị áp dụng biện pháp này nhưng không có nơi cư trú ổn định”.
Như vậy, với quy định trên thì chỉ có người nghiện ma túy thỏa mãn một trong các điều kiện sau thì mới có thể bị áp dụng biện pháp đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc:
- Từ đủ 18 tuổi trở lên đã bị áp dụng biện pháp giáo dục tại xã, phường, thị trấn mà vẫn còn nghiện;
- Từ đủ 18 tuổi trở lên chưa bị áp dụng biện pháp giáo dục tại xã, phường, thị trấn nhưng không có nơi cư trú ổn định.
Trong trường hợp người nghiện ma túy thỏa mãn điều kiện để áp dụng biện pháp đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc thì người nhà có thể làm đơn gửi đến Chủ tịch Uỷ ban nhân dân cấp xã nơi người đó cư trú để yêu cầu lập hồ sơ đề nghị áp dụng biện pháp đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc.
Ngoài ra những trường hợp dưới đây sẽ không được áp dụng biện pháp đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc:
- Người không có năng lực trách nhiệm hành chính;
- Người đang mang thai có chứng nhận của bệnh viện;
- Phụ nữ hoặc người duy nhất đang nuôi con nhỏ dưới 36 tháng tuổi được Uỷ ban nhân dân cấp xã nơi người đó cư trú xác nhận.
Nếu bạn còn băn khoăn cần được tư vấn thêm, hãy kết nối với Luật sư qua số điện thoại 091 616 2618, tôi sẽ tư vấn và hỗ trợ bạn các thủ tục pháp lý.
Trân trọng./.


Thưa luật sư, nếu trường hợp cá nhân chỉ mới 13 tuổi nhưng nghiện ma túy thì cá nhân đó có thể bị đưa vào cơ sở cai nghiện không ạ? 


Offline vytranle  
#4 Đã gửi : 24/09/2020 lúc 04:49:33(UTC)
vytranle

Danh hiệu: Thân tín

Nhóm: Registered
Gia nhập: 14-07-2020(UTC)
Bài viết: 96

Cảm ơn: 6 lần
Được cảm ơn: 10 lần trong 10 bài viết

Cảm ơn bài viết hữu ích của Luatsutienphong ạ. Mong Luatsutienphong có nhiều bài viết hơn nữa để em học hỏi ạ.

Sửa bởi người viết 24/09/2020 lúc 04:50:16(UTC)  | Lý do: Chưa rõ

1022
Ai đang xem chủ đề này?
Di chuyển  
Bạn không thể tạo chủ đề mới trong diễn đàn này.
Bạn không thể trả lời chủ đề trong diễn đàn này.
Bạn không thể xóa bài của bạn trong diễn đàn này.
Bạn không thể sửa bài của bạn trong diễn đàn này.
Bạn không thể tạo bình chọn trong diễn đàn này.
Bạn không thể bỏ phiếu bình chọn trong diễn đàn này.