logo

Thông báo

Icon
Error

Đăng nhập



Quên mật khẩu Bạn chưa có tài khoản? >> Đăng ký ngay
Share
Tùy chọn
Xem bài viết cuối Go to first unread
Offline lethanh15  
#1 Đã gửi : 28/11/2020 lúc 05:17:10(UTC)
lethanh15

Danh hiệu: Kỳ cựu

Nhóm: Registered
Gia nhập: 08-10-2020(UTC)
Bài viết: 325

Cảm ơn: 68 lần
Được cảm ơn: 57 lần trong 46 bài viết

Mới đây, Nghị định 137/2020/NĐ-CP ra đời để thay thế Nghị định 36/2009/NĐ-CP, vì vậy chắc chắn sẽ có nhiều băn khoăn, thắc mắc được đặt ra xung quanh Nghị định này. Bài viết dưới đây sẽ giúp giải đáp những vấn đề dễ gây hiểu lầm trong việc mua bán và sử dụng pháo.



“Người dân được phép đốt pháo”: Cẩn thận coi chừng hiểu lầm (Ảnh minh họa)


1. Ai được phép đốt pháo vào ngày Tết?


Nếu không giải quyết được câu hỏi này thì bạn sẽ rất dễ dàng sa vào con đường phạm pháp. Theo Điều 17 Nghị định 137, chỉ có các chủ thể là cơ quan, tổ chức, doanh nghiệp và cá nhân có năng lực hành vi dân sự đầy đủ mới được phép đốt pháo vào ngày Tết. Năng lực hành vi dân sự đầy đủ tức là người có khả năng nhận thức và làm chủ hành vi. Những người sau đây là người không có năng lực hành vi đầy đủ:


- Người mất năng lực hành vi dân sự: người bị bệnh tâm thần, hoặc bệnh khác mà không thể nhận thức, làm chủ hành vi, do Tòa án ra quyết định tuyên bố người này là người mất năng lực hành vi dân sự trên cơ sở kết luận giám định pháp y tâm thần (Điều 22 BLDS 2015).


- Người có khó khăn trong nhận thức, làm chủ hành vi: người thành niên do tình trạng thể chất hoặc tinh thần không đủ khả năng nhận thức, làm chủ hành vi nhưng chưa đến mức mất năng lực hành vi dân sự (Điều 23 BLDS 2015).


- Người hạn chế năng lực hành vi dân sự: người nghiện ma túy, nghiện các chất kích thích khác dẫn đến phá tán tài sản của gia đình (Điều 24 BLDS 2015).


2. Người dân được phép đốt loại pháo nào?


Theo Nghị định 137 thì pháo được chia thành 02 loại:


Một là pháo nổ, gồm 03 dạng: pháo hoa nổ, pháo hoa nổ tầm thấp và pháo hoa nổ tầm cao. Đặc điểm của pháo nổ đó là gây ra tiếng rít, tiếng nổ và hiệu ứng màu sắc trong không gian.


Hai là pháo hoa. Khác với pháo nổ, pháo hoa tạo ra các hiệu ứng âm thanh nhưng lại không gây ra tiếng nổ, thêm vào đó pháo hoa còn có ánh sáng và màu sắc trong không gian.


Như vậy đặc điểm để phân biệt pháo nổ và pháo hoa là phải dựa vào yếu tố có gây ra tiếng nổ hay không.  


Tuy nhiên, có không ít người đang hiểu lầm rằng sẽ được đốt tất cả các loại pháo hoa trong dịp lễ, Tết. Để làm rõ điều này, dựa vào Điều 17 Nghị định 137 sẽ có câu trả lời cụ thể:


Điều 17. Sử dụng pháo hoa


Cơ quan, tổ chức, doanh nghiệp, cá nhân có năng lực hành vi dân sự đầy đủ được sử dụng pháo hoa trong các trường hợp sau: Lễ, tết, sinh nhật, cưới hỏi, hội nghị, khai trương, ngày kỷ niệm và trong hoạt động văn hóa, nghệ thuật.


Cơ quan, tổ chức, doanh nghiệp, cá nhân khi sử dụng pháo hoa chỉ được mua pháo hoa tại các tổ chức, doanh nghiệp được phép sản xuất, kinh doanh pháo hoa.


Tên Điều 17 đã khẳng định rằng: chỉ có một loại pháo duy nhất mà người dân được phép sử dụng, đó là pháo hoa. Như vậy, trong các dịp Lễ, tết, sinh nhật, cưới hỏi, hội nghị, khai trương, ngày kỷ niệm và trong hoạt động văn hóa, nghệ thuật, các chủ thể nêu trên sẽ được phép đốt pháo hoa.


Ngoài ra, đối với trường hợp cơ quan, tổ chức muốn sử dụng pháo để biểu diễn, thi đấu thì chỉ được phép sử dụng pháo hoa nổ. Điều kiện được sử dụng là phải được sự đồng ý của Thủ tướng Chính phủ và mua pháo hoa nổ tại tổ chức, doanh nghiệp thuộc Bộ Quốc phòng sản xuất, cung cấp.


Điều 9. Trường hợp được sử dụng pháo hoa, pháo hoa nổ


2. Các cơ quan, tổ chức sử dụng pháo hoa nổ để biểu diễn, thi đấu phải được Thủ tướng Chính phủ cho phép và do tổ chức, doanh nghiệp thuộc Bộ Quốc phòng được giao nhiệm vụ sản xuất, cung cấp.


3. Mua pháo ở đâu để không bị phạt?


Theo Điều 7 thì người dân chỉ được mua pháo hoa tại các tổ chức, doanh nghiệp được phép sản xuất, kinh doanh pháo hoa. Cụ thể, chỉ có tổ chức, doanh nghiệp thuộc Bộ Quốc phòng được kinh doanh pháo hoa và phải được cơ quan Công an có thẩm quyền cấp Giấy chứng nhận đủ điều kiện về an ninh, trật tự; bảo đảm các điều kiện về phòng cháy, chữa cháy, phòng ngừa, ứng phó sự cố và bảo vệ môi trường (khoản 2 Điều 14). Hiện nay, doanh nghiệp duy nhất được Chính phủ, Bộ Quốc phòng giao sản xuất, cung ứng pháo hoa nổ, pháo hoa là Công ty Trách nhiệm hữu hạn Một thành viên Hóa chất 21 (Nhà máy Z121).


4. Xử lý thế nào nếu có hành vi vi phạm?


Nghị định 36/2009/NĐ-CP trước đây chỉ quy định 04 hành vi bị cấm nhưng Nghị định 137 hiện nay đã quy định cụ thể hơn với 9 hành vi bị nghiêm cấm. Có thể thấy, khi đã hợp thức hóa việc cho phép người dân sử dụng pháo trong dịp lễ, Tết thì cũng đồng nghĩa với việc Nhà nước siết chặt hơn công tác quản lý, giám sát. Nếu có hành vi mua bán, sử dụng pháo không được phép thì có thể sẽ phải đối mặt với 02 chế tài sau đây:


* Xử phạt hành chính:


Điểm b khoản 2 Điều 10 Nghị định 167/2013/NĐ-CP quy định hành vi sử dụng các loại pháo mà không được phép có thể bị xử phạt vi phạm hành chính với mức phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng.


* Xử lý hình sự:


Đối tượng có hành vi vi phạm có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự về Tội gây rối trật tự công cộng theo quy định tại Điều 318 BLHS 2015. Mức phạt cao nhất đối với tội danh này là 07 năm tù.


Tóm lại, trong 02 loại là pháo nổ và pháo hoa thì người dân chỉ được đốt pháo hoa trong các dịp lễ được quy định tại Điều 17; trường hợp có biểu diễn hay thi đấu thì được phép đốt pháo hoa nổ kèm theo điều kiện tại khoản 2 Điều 9. Chắc chắn trong tương lai, Nhà nước sẽ ban hành văn bản hướng dẫn quy định về không gian và thời gian đốt pháo hoa để người dân hiểu hơn.

Sửa bởi người viết 30/11/2020 lúc 02:10:30(UTC)  | Lý do: Chưa rõ

thanks 3 người cảm ơn lethanh15 cho bài viết.
vytranle 11/12 10:19, ThuyTramDang 13/12 16:30, hothuyhien 20/12 02:10
Offline vytranle  
#2 Đã gửi : 11/12/2020 lúc 05:21:43(UTC)
vytranle

Danh hiệu: Thân tín

Nhóm: Registered
Gia nhập: 14-07-2020(UTC)
Bài viết: 136

Cảm ơn: 56 lần
Được cảm ơn: 37 lần trong 29 bài viết
Chân thành cảm ơn bài viết hữu ích của bạn. Thế này thì mai mốt Lễ, tết, sinh nhật, cưới hỏi, hội nghị, khai trương, ngày kỷ niệm các kiểu các kiểu cũng bắn pháo hoa hết cho vui nhà vui cửa nhỉ!!!
thanks 1 người cảm ơn vytranle cho bài viết.
lethanh15 12/12 00:50
Offline lethanh15  
#3 Đã gửi : 12/12/2020 lúc 07:52:47(UTC)
lethanh15

Danh hiệu: Kỳ cựu

Nhóm: Registered
Gia nhập: 08-10-2020(UTC)
Bài viết: 325

Cảm ơn: 68 lần
Được cảm ơn: 57 lần trong 46 bài viết

Nguyên văn bởi: vytranle Go to Quoted Post
Chân thành cảm ơn bài viết hữu ích của bạn. Thế này thì mai mốt Lễ, tết, sinh nhật, cưới hỏi, hội nghị, khai trương, ngày kỷ niệm các kiểu các kiểu cũng bắn pháo hoa hết cho vui nhà vui cửa nhỉ!!!


Đúng rồi, tha hồ mà đốt pháo luôn. Nhưng mà chỉ có công ty Z121 được phép bán pháo, mà thấy địa chỉ nó ở Phú Thọ luôn, chẳng lẽ order pháo từ đó về đốt hả ta =))


Offline ThuyTramDang  
#4 Đã gửi : 13/12/2020 lúc 11:30:59(UTC)
ThuyTramDang

Danh hiệu: Quen mặt

Nhóm: Registered
Gia nhập: 04-08-2020(UTC)
Bài viết: 20

Cảm ơn: 10 lần
Được cảm ơn: 6 lần trong 3 bài viết

Cho phép đốt rồi nhưng còn hạn chế nhiều vấn đề quá nhỉ 


Offline tynaphan625@gmail.com  
#5 Đã gửi : 26/12/2020 lúc 10:31:41(UTC)
tynaphan625@gmail.com

Danh hiệu: Thân tín

Nhóm: Registered
Gia nhập: 14-07-2020(UTC)
Bài viết: 81

Cảm ơn: 6 lần
Được cảm ơn: 20 lần trong 15 bài viết

cho hỏi nên mua pháo ở đâu thì được ta 


6165
Ai đang xem chủ đề này?
Di chuyển  
Bạn không thể tạo chủ đề mới trong diễn đàn này.
Bạn không thể trả lời chủ đề trong diễn đàn này.
Bạn không thể xóa bài của bạn trong diễn đàn này.
Bạn không thể sửa bài của bạn trong diễn đàn này.
Bạn không thể tạo bình chọn trong diễn đàn này.
Bạn không thể bỏ phiếu bình chọn trong diễn đàn này.