logo

Thông báo

Icon
Error

Đăng nhập



Quên mật khẩu Bạn chưa có tài khoản? >> Đăng ký ngay
Share
Tùy chọn
Xem bài viết cuối Go to first unread
Offline lethanh15  
#1 Đã gửi : 30/11/2020 lúc 02:37:47(UTC)
lethanh15

Danh hiệu: Kỳ cựu

Nhóm: Registered
Gia nhập: 08-10-2020(UTC)
Bài viết: 326

Cảm ơn: 68 lần
Được cảm ơn: 58 lần trong 47 bài viết

Tiền thưởng tết năm 2021 là vấn đề hết sức quan trọng đối với người lao động. Vậy pháp luật hiện hành quy định thế nào về thưởng Tết đối với người lao động?



Giải đáp mọi thắc mắc về quy định thưởng tết năm 2021 (Ảnh minh họa)


1. Doanh nghiệp có bắt buộc phải thưởng Tết không?


BLLĐ 2012 sẽ hết hiệu lực vào ngày 01/01/2021, do đó sẽ áp dụng BLLĐ 2019 về quy định thưởng Tết 2021. Cụ thể, Điều 104 BLLĐ 2019 quy định như sau:


Điều 104. Thưởng


1. Thưởng là số tiền hoặc tài sản hoặc bằng các hình thức khác mà người sử dụng lao động thưởng cho người lao động căn cứ vào kết quả sản xuất, kinh doanh, mức độ hoàn thành công việc của người lao động.


2. Quy chế thưởng do người sử dụng lao động quyết định và công bố công khai tại nơi làm việc sau khi tham khảo ý kiến của tổ chức đại diện người lao động tại cơ sở đối với nơi có tổ chức đại diện người lao động tại cơ sở.


Theo đó, tiền thưởng là khoản tiền mà người sử dụng lao động thưởng cho người lao động căn cứ vào kết quả sản xuất kinh doanh hằng năm và mức độ hoàn thành công việc của người lao động. NSDLĐ được trao quyền quyết định quy chế thưởng, nghĩa là NSDLĐ được quyền tự nguyện trả thưởng dựa trên kết quả kinh doanh và có quyền không trả thưởng khi doanh nghiệp không có lãi. Do đó, việc thưởng Tết năm 2021 không phải là quy định bắt buộc doanh nghiệp phải thực hiện.


2. Thưởng Tết và lương tháng 13 có giống nhau không?


Lương tháng 13 là tên gọi không chính thức của một khoản tiền thưởng thường được một số công ty phát cho người lao động vào dịp cuối năm, thường là tháng 12. Nhiều NLĐ vẫn nhầm lẫn lương tháng 13 là tiền thưởng Tết Âm lịch. Thực ra đây là 02 khoản tiền khác nhau. Vì ở một số công ty có cả lương tháng 13 và tiền thưởng Tết.


Về bản chất, lương tháng 13 cũng là một dạng tiền thưởng nên sẽ có những đặc điểm tại Điều 104 BLLĐ 2019 đã nêu trên. Lương tháng thứ 13 của người lao động có thể khác nhau và không có định mức cụ thể, phụ thuộc vào quy chế riêng của từng đơn vị và từng người lao động.


3. Có mấy hình thức thưởng Tết?


Theo BLLĐ 2012 trước đây thì thưởng Tết chỉ có một hình thức duy nhất là tiền. Tuy nhiên, BLLĐ 2019 đã trao quyền quyết định cho doanh nghiệp, theo đó doanh nghiệp được lựa chọn thưởng Tết bằng tiền, hiện vật hoặc bằng dịch vụ sẵn có trong doanh nghiệp, thậm chí là bằng tinh thần. Những hình thức thưởng Tết này sẽ tùy thuộc vào văn hóa cũng như điều kiện thực tế của mỗi doanh nghiệp.


4. Tiền thưởng Tết có tính vào thu nhập chịu thuế thu nhập cá nhân không?


Theo điểm e khoản 2 Điều 2 Thông tư 111/2013/TT-BTC thì các khoản thưởng bằng tiền hoặc không bằng tiền dưới mọi hình thức, kể cả thưởng bằng chứng khoán trừ các khoản tiền thưởng do Nhà nước hoặc các tổ chức xã hội (được quy định từ điểm e.1 đến e.4) thì vẫn là đối tượng tính vào thu nhập chịu thuế thu nhập cá nhân. Như vậy, tiền thưởng Tết vẫn tính vào thu nhập chịu thuế, cụ thể là thuế thu nhập cá nhân. Tuy nhiên, người lao động chỉ phải nộp thuế tiền thưởng tết, lương tháng 13 sau khi đã trừ khoản giảm trừ gia cảnh là 11 triệu đồng/tháng (đối với cá nhân) và là 4,4 triệu đồng/tháng(đối với mỗi người phụ thuộc) mà vẫn còn dương.


Trên đây là những câu hỏi thường gặp về vấn đề thưởng tết năm 2021. Năm 2020 vừa qua là một năm khó khăn và thách thức đối với các doanh nghiệp. Tuy việc thưởng Tết là không bắt buộc nhưng lại có ý nghĩa rất lớn đến NLĐ, vậy nên dựa vào tình hình kinh doanh mà doanh nghiệp có thể xem xét đưa ra quy chế thưởng Tết năm 2021 cho phù hợp.


File mẫu quyết định thưởng Tết năm 2021:



Mẫu 1


Mẫu 2

Sửa bởi người viết 12/12/2020 lúc 04:04:16(UTC)  | Lý do: Chưa rõ

thanks 1 người cảm ơn lethanh15 cho bài viết.
vytranle 11/12 10:22
Offline vytranle  
#2 Đã gửi : 11/12/2020 lúc 05:24:26(UTC)
vytranle

Danh hiệu: Thân tín

Nhóm: Registered
Gia nhập: 14-07-2020(UTC)
Bài viết: 136

Cảm ơn: 56 lần
Được cảm ơn: 38 lần trong 29 bài viết
Chân thành cảm ơn bài viết hữu ích của bạn nhé! Mong bạn có nhiều bài viết hơn nữa để chia sẻ thông tin cho mọi người nha. Mỗi năm trông đến tết để được thưởng mà cũng bay mấy triệu đóng thuế các thứ các thứ :(((((
thanks 1 người cảm ơn vytranle cho bài viết.
lethanh15 12/12 00:48
Offline tynaphan625@gmail.com  
#3 Đã gửi : 12/12/2020 lúc 04:04:21(UTC)
tynaphan625@gmail.com

Danh hiệu: Thân tín

Nhóm: Registered
Gia nhập: 14-07-2020(UTC)
Bài viết: 81

Cảm ơn: 6 lần
Được cảm ơn: 22 lần trong 15 bài viết

cảm ơn bài viết của ban nè, nhwung bạn cho mình hỏi nếu không bắt buộc thì DN không thưởng Tết cho nhân viên cũng không bị phạt đúng không?


vậy quy định này làm mất quyền lợi người lao động rồi.


Offline lethanh15  
#4 Đã gửi : 13/12/2020 lúc 09:59:06(UTC)
lethanh15

Danh hiệu: Kỳ cựu

Nhóm: Registered
Gia nhập: 08-10-2020(UTC)
Bài viết: 326

Cảm ơn: 68 lần
Được cảm ơn: 58 lần trong 47 bài viết

Nguyên văn bởi: tynaphan625@gmail.com Go to Quoted Post


cảm ơn bài viết của ban nè, nhwung bạn cho mình hỏi nếu không bắt buộc thì DN không thưởng Tết cho nhân viên cũng không bị phạt đúng không?


vậy quy định này làm mất quyền lợi người lao động rồi.



Ở một số công ty sẽ quy định thẳng là có thưởng Tết trong HĐLĐ luôn, nếu đã quy định trực tiếp như vậy mà DN không làm thì NLĐ sẽ có căn cứ để khiếu nại DN. 


Còn đối với những trường hợp mà DN không ghi như vậy và không thưởng Tết thì DN cũng không vi phạm pháp luật. Đúng là sẽ làm mất quyền lợi của NLĐ, nhưng mà theo mình thì DN muốn giữ chân các nhân sự lành nghề vì nếu tuyển dụng mới thì ngại chi phí đào tạo các thứ nên cũng sẽ "cố gắng" để thưởng Tết á. Với cả dịch Covid cũng là điều ko mong muốn, DN cũng bị giảm lợi nhuận nên DN cũng là đối tượng chịu thiệt.


14355
Ai đang xem chủ đề này?
Di chuyển  
Bạn không thể tạo chủ đề mới trong diễn đàn này.
Bạn không thể trả lời chủ đề trong diễn đàn này.
Bạn không thể xóa bài của bạn trong diễn đàn này.
Bạn không thể sửa bài của bạn trong diễn đàn này.
Bạn không thể tạo bình chọn trong diễn đàn này.
Bạn không thể bỏ phiếu bình chọn trong diễn đàn này.