logo

Thông báo

Icon
Error

Đăng nhập



Quên mật khẩu Bạn chưa có tài khoản? >> Đăng ký ngay
Share
Tùy chọn
Xem bài viết cuối Go to first unread
Offline NCPhong  
#1 Đã gửi : 30/12/2020 lúc 07:49:38(UTC)
NCPhong

Danh hiệu: Gạo cội

Nhóm: Registered
Gia nhập: 10-03-2018(UTC)
Bài viết: 433
Man

Thanks: 48 times
Được cảm ơn: 115 lần trong 87 bài viết

Trước tình hình hiện nay khi nhìn các bảng tin tuyển dụng hoặc những buổi "review" phỏng vấn từ người lao động, không khó để ta nhận thấy một số doanh nghiệp trước khi nhận người lao động vào làm việc đều sẽ yêu cầu các ứng viên/nhân viên cung cấp bản gốc các giấy tờ tùy thân của mình để nhà tuyển dụng nắm giữ, thông thường sẽ là bằng cấp (THPT hoặc cao đẳng/ đại học), CMND hay thậm chí là sổ hộ khẩu. Vậy, trường hợp những doanh nghiệp thực hiện những hành vi trên có vi phạm pháp luật? Hay đây chính là những quyền hạn mà pháp luật cho phép họ thực hiên? Bài viết xin đề cập một số thông tin như sau: 



Theo quy định Khoản 1 Điều 20 Bộ luật lao động 2012 (hoặc sắp tới là Khoản 1 Điều 17 Bộ luật lao động 2019) thì việc: Giữ bản chính giấy tờ tùy thân, văn bằng, chứng chỉ của người lao động.là một trong những hành vi người sử dụng lao động không được thực hiện khi giao kết, thực hiện hợp đồng với người lao động. 


Do đó có thể thấy, căn cứ theo quy định trên thì doanh nghiệp không có quyền yêu cầu người lao động cung cấp bản gốc các giấy tờ tùy thân như đã nêu. Dẫu biết rằng, việc yêu cầu này từ doanh nghiệp đôi khi xuất phát từ việc: tránh để người lao động thay đổi chỗ làm đột ngột hoặc nhảy việc sang các công ty khác, nhưng chung quy hình thức quản lý này không những không phát huy hiệu quả mà còn là một trong các hành vi bị pháp luật nghiêm cấm, trường hợp doanh nghiệp cố ý thực hiện rất có thể sẽ bị xử phạt theo quy định tại Khoản 2,3 Điều 5 Nghị dịnh 95/2013/NĐ-CP với mức phạt tiền lên đến 25,000,000 đồng!


551
Ai đang xem chủ đề này?
Di chuyển  
Bạn không thể tạo chủ đề mới trong diễn đàn này.
Bạn không thể trả lời chủ đề trong diễn đàn này.
Bạn không thể xóa bài của bạn trong diễn đàn này.
Bạn không thể sửa bài của bạn trong diễn đàn này.
Bạn không thể tạo bình chọn trong diễn đàn này.
Bạn không thể bỏ phiếu bình chọn trong diễn đàn này.