logo

Thông báo

Icon
Error

Đăng nhập



Quên mật khẩu Bạn chưa có tài khoản? >> Đăng ký ngay
Share
Tùy chọn
Xem bài viết cuối Go to first unread
Offline NCPhong  
#1 Đã gửi : 16/03/2021 lúc 11:28:33(UTC)
NCPhong

Danh hiệu: Gạo cội

Nhóm: Registered
Gia nhập: 10-03-2018(UTC)
Bài viết: 433
Man

Thanks: 48 times
Được cảm ơn: 115 lần trong 87 bài viết

Với việc Việt Nam ngày càng trở thành địa điểm thu hút nhà đầu tư nước ngoài thì có thể trong tương lai không xa, rất nhiều cá nhân sẽ đặt chân đến nước ta để đầu tư, sinh sống. Từ đó dẫn đến phát sinh nhu cầu sở hữu bất động sản để làm nơi an cư, lập nghiệp là rất cao. Vậy, liệu họ - cá nhân nước ngoài/ người Việt Nam định cư ở nước người có được sở hữu nhà ở tại Việt Nam? Bài viết xin chia sẻ một số vấn đề pháp lý như sau:



Theo quy định tại Khoản 6 Điều 5 Luật Đất đai 2013 về việc người sử dụng đất được Nhà nước giao đất, cho thuê đất, công nhận quyền sử dụng đất, nhận chuyển quyền sử dụng đất theo quy định của Luật này gồm có: "Người Việt Nam định cư ở nước ngoài theo quy định của pháp luật về quốc tịch".


Ngoài ra, căn cứ theo Điều 7 Luật nhà ở 2014 quy định về đối tượng được sở hữu nhà ở tại Việt Nam gồm có


- Tổ chức, hộ gia đình, cá nhân trong nước.


- Người Việt Nam định cư ở nước ngoài.


- Tổ chức, cá nhân nước ngoài quy định tại khoản 1 Điều 159 của Luật này.


Như vậy cá nhân nước ngoài và người Việt Nam định cư ở nước ngoài đều có thể sở hữu nhà ở tại Việt Nam, đặc biệt người Việt Nam định cư ở nước ngoài còn có quyền  nhận chuyển nhượng quyền sử dụng đất theo quy định của Luật đất đai 


Lúc này các chủ thể nói trên phải đáp ứng các điều kiện được công nhận quyền sở hữu nhà ở quy định tài Điều 8 Luật nhà ở năm 2014, theo đó: 


- Tổ chức, hộ gia đình, cá nhân trong nước; đối với người Việt Nam định cư ở nước ngoài thì phải được phép nhập cảnh vào Việt Nam; đối với tổ chức, cá nhân nước ngoài thì phải có đủ điều kiện quy định tại Điều 160 của Luật này.


- Có nhà ở hợp pháp thông qua các hình thức sau đây:


a) Đối với tổ chức, hộ gia đình, cá nhân trong nước thì thông qua hình thức đầu tư xây dựng, mua, thuê mua, nhận tặng cho, nhận thừa kế, nhận góp vốn, nhận đổi nhà ở và các hình thức khác theo quy định của pháp luật;


b) Đối với người Việt Nam định cư ở nước ngoài thì thông qua hình thức mua, thuê mua nhà ở thương mại của doanh nghiệp, hợp tác xã kinh doanh bất động sản (sau đây gọi chung là doanh nghiệp kinh doanh bất động sản); mua, nhận tặng cho, nhận đổi, nhận thừa kế nhà ở của hộ gia đình, cá nhân; nhận chuyển nhượng quyền sử dụng đất ở trong dự án đầu tư xây dựng nhà ở thương mại được phép bán nền để tự tổ chức xây dựng nhà ở theo quy định của pháp luật;


c) Đối với tổ chức, cá nhân nước ngoài thì phải có đủ năng lực hành vi dân sự để thực hiện giao dịch về nhà ở theo quy định của pháp luật Việt Nam, phải thuộc đối tượng được sở hữu nhà ở tại Việt Nam theo quy định của Luật này và không bắt buộc phải có đăng ký tạm trú hoặc đăng ký thường trú tại nơi có nhà ở được giao dịch.


Offline nguaden  
#2 Đã gửi : 17/03/2021 lúc 10:24:35(UTC)
nguaden

Danh hiệu: Thành viên mới

Nhóm: Registered
Gia nhập: 06-03-2021(UTC)
Bài viết: 5

Cảm ơn: 1 lần

Cho em hỏi thêm là nếu 1 người việt nam định cư:


1:/ vẫn còn quốc tính vn


2:/ không còn quốc tịch vn


Thì yêu cầu khi chuyển nhượng thì cần các giấy tờ gì?


Theo như hiện hành cho người Vn thì như sau


Xin cảm ơn


2343
Ai đang xem chủ đề này?
Di chuyển  
Bạn không thể tạo chủ đề mới trong diễn đàn này.
Bạn không thể trả lời chủ đề trong diễn đàn này.
Bạn không thể xóa bài của bạn trong diễn đàn này.
Bạn không thể sửa bài của bạn trong diễn đàn này.
Bạn không thể tạo bình chọn trong diễn đàn này.
Bạn không thể bỏ phiếu bình chọn trong diễn đàn này.