logo

Thông báo

Icon
Error

Đăng nhập



Quên mật khẩu Bạn chưa có tài khoản? >> Đăng ký ngay
Share
Tùy chọn
Xem bài viết cuối Go to first unread
Offline NCPhong  
#1 Đã gửi : 16/03/2021 lúc 11:36:19(UTC)
NCPhong

Danh hiệu: Gạo cội

Nhóm: Registered
Gia nhập: 10-03-2018(UTC)
Bài viết: 433
Man

Thanks: 48 times
Được cảm ơn: 115 lần trong 87 bài viết

Theo quy định của pháp luật, di chúc là sự thể hiện ý chí của cá nhân nhằm định đoạt tài sản của mình cho người khác sau khi chết. Và vì di chúc cũng là một giao dịch dân sự (được thể hiện dưới dạng hành vi pháp lý đơn phương) do đó để một di chúc có giá trị pháp lý, bản thân nó phải thỏa các điều kiện pháp lý cần thiết như một giao dịch dân sự thường ngày. Cụ thể bài viết xin chia sẻ một số vấn đề như sau: 



Căn cứ Điều 117 Bộ luật dân sự 2015 thì giao dịch dân sự có hiệu lực cần đáp ứng các điều kiện như sau đây:


1/ Chủ thể có năng lực pháp luật dân sự, năng lực hành vi dân sự phù hợp với giao dịch dân sự được xác lập; Chủ thể tham gia giao dịch dân sự hoàn toàn tự nguyện;


2/ Mục đích và nội dung của giao dịch dân sự không vi phạm điều cấm của luật, không trái đạo đức xã hội.


3/ Hình thức của giao dịch dân sự là điều kiện có hiệu lực của giao dịch dân sự trong trường hợp luật có quy định.


Như vậy khi tham chiếu tương ứng thì để một bản di chúc co hiệu lực, cần thỏa các yêu cầu sau: 


- Về chủ thể: Người lập di chúc phải có đầy đủ năng lực hành vi dân sự, trong đó trường hợp người từ đủ 15 tuổi đến dưới 18 tuổi có thể lập di chúc nhưng phải có sự đồng ý từ người đại diện (lưu ý đồng ý về việc lập di chúc, không phải đồng ý về nội dung di chúc). Ngoài ra di chúc phải thể hiện ý chí của người thiết lập, không được cưỡng ép, đe dọa,... người lập di chúc thực hiện trái với ý muốn của họ.


- Về hình thức:: Di chúc có thể xác lập dưới 2 hình thức là: bằng văn bản hoặc bằng lời nói. Dẫu vậy việc thiết lập loại di chúc nào cũng cần chú ý các quy định liên quan về hình thức như công chứng, chứng thực,...


- Về nội dung di chúc: Di chúc được thiết lập không được có nội dung trái đạo đức xã hội hoặc vi phạm điều cấm của luật 


Ví dụ: A và B là 2 vợ chồng và có chung người con là C. Khi A chết để lại di chúc toàn bộ tài sản cho C (con) với điều kiện, C phải đoạn tuyệt tình cảm mẹ con với B (vợ A) vì A nghĩ rằng B không chung thủy. Như vậy nội dung di chúc của A không những trái pháp luật (buộc 1 chủ thể từ bỏ quan hệ ruột thịt của mình) mà còn trái đạo đức xã hội, do vậy di chúc này sẽ không có hiệu lực pháp lý.


963
Ai đang xem chủ đề này?
Di chuyển  
Bạn không thể tạo chủ đề mới trong diễn đàn này.
Bạn không thể trả lời chủ đề trong diễn đàn này.
Bạn không thể xóa bài của bạn trong diễn đàn này.
Bạn không thể sửa bài của bạn trong diễn đàn này.
Bạn không thể tạo bình chọn trong diễn đàn này.
Bạn không thể bỏ phiếu bình chọn trong diễn đàn này.