logo

Thông báo

Icon
Error

Đăng nhập



Quên mật khẩu Bạn chưa có tài khoản? >> Đăng ký ngay
Share
Tùy chọn
Xem bài viết cuối Go to first unread
Offline NCPhong  
#1 Đã gửi : 17/03/2021 lúc 12:19:26(UTC)
NCPhong

Danh hiệu: Gạo cội

Nhóm: Registered
Gia nhập: 10-03-2018(UTC)
Bài viết: 433
Man

Thanks: 48 times
Được cảm ơn: 115 lần trong 87 bài viết

Điều vốn “lạ thường” này trên thực tế đã xảy ra rất nhiều, khi các cá nhân có gương mặt “giống nhau” lợi dụng điều này để sử dụng thẻ Bảo hiểm y tế (BHYT) của người kia mỗi khi đăng ký khám chữa bệnh, qua đó trót lọt vượt qua vòng kiểm tra thẻ BHYT của nhân viên bệnh viện. Vậy, hành vi trên khi bị phát hiện sẽ bị xử lý như thế nào? Bài viết xin đề cập một số thông tin như sau: 



Theo quy định tại khoản 2 Điều 37 Luật Bảo hiểm y tế 2008 thì người tham gia BHYT phải: "Sử dụng thẻ bảo hiểm y tế đúng mục đích, không cho người khác mượn thẻ bảo hiểm y tế. Trường hợp nếu để người khác sử dụng thẻ của mình thì cả người đưa & người dùng đều bị xử lý theo quy định pháp luật. Cụ thể:


- Theo Điều 84 Nghị định 177/2020/NĐ-CP về việc Vi phạm quy định về sử dụng thẻ BHYT trong khám, chữa bệnh như sau: Phạt tiền đối với hành vi cho người khác mượn thẻ bảo hiểm y tế hoặc sử dụng thẻ bảo hiểm y tế của người khác trong khám bệnh, chữa bệnh theo một trong các mức sau đây:


a) Từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với trường hợp vi phạm nhưng chưa làm thiệt hại đến quỹ bảo hiểm y tế;


b) Từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với trường hợp vi phạm làm thiệt hại đến quỹ bảo hiểm y tế.


Ngoài ra, cá nhân vi phạm có thể bị áp dụng biện pháp khắc phục hậu quả là buộc hoàn trả số tiền đã vi phạm vào tài khoản thu của quỹ bảo hiểm y tế (nếu có) đối với hành vi quy định tại điểm b Điều này.


Mặt khác, theo quy định tại Điều 215 Bộ luật hình sự 2015 về Tội gian lận bảo hiểm y tế thì: 


- Người nào thực hiện hành vi sử dụng thẻ bảo hiểm y tế của người khác trong khám chữa bệnh hưởng chế độ bảo hiểm y tế trái quy định, chiếm đoạt tiền bảo hiểm y tế từ 10.000.000 đồng đến dưới 100.000.000 đồng hoặc gây thiệt hại từ 20.000.000 đồng đến dưới 200.000.000 đồng mà không thuộc trường hợp quy định tại một trong các điều 174, 353 và 355 của Bộ luật này, thì bị phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 02 năm hoặc phạt tù từ 03 tháng đến 02 năm:


Như vậy, ngoài xử phạt hành chính và bị áp dụng biện pháp khắc phục hậu quả, người sử dụng thẻ BHYT của người khác trái pháp luật còn có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự tùy vào mức độ sai phạm như đã nêu trên!


950
Ai đang xem chủ đề này?
Di chuyển  
Bạn không thể tạo chủ đề mới trong diễn đàn này.
Bạn không thể trả lời chủ đề trong diễn đàn này.
Bạn không thể xóa bài của bạn trong diễn đàn này.
Bạn không thể sửa bài của bạn trong diễn đàn này.
Bạn không thể tạo bình chọn trong diễn đàn này.
Bạn không thể bỏ phiếu bình chọn trong diễn đàn này.