logo

Thông báo

Icon
Error

Đăng nhập



Quên mật khẩu Bạn chưa có tài khoản? >> Đăng ký ngay
Share
Tùy chọn
Xem bài viết cuối Go to first unread
Offline NCPhong  
#1 Đã gửi : 11/09/2021 lúc 02:12:23(UTC)
NCPhong

Danh hiệu: Gạo cội

Nhóm: Registered
Gia nhập: 10-03-2018(UTC)
Bài viết: 543
Man

Thanks: 49 times
Được cảm ơn: 116 lần trong 88 bài viết

Việc thi hành, tuân thủ các quyết định xử phạt hành chính từ cơ quan có thẩm quyền là điều bắt buộc đối với các chủ thể vi phạm. Thế nhưng, trường hợp nếu các bên không thực hiện các quyết định xử phạt này, liệu họ có bị cưỡng chế thi hành hay không? 



Theo quy định tại Điều 86 Luật xử lý vi phạm hành chính hiện hành thì cưỡng chế thi hành quyết định xử phạt được áp dụng trong trường hợp cá nhân, tổ chức bị xử phạt vi phạm hành chính không tự nguyện chấp hành quyết định xử phạt theo quy định tại Điều 73 của Luật này.


Theo đó các cá nhân, tổ chức bị xử phạt vi phạm hành chính phải chấp hành quyết định xử phạt trong thời hạn 10 ngày, kể từ ngày nhận quyết định xử phạt vi phạm hành chính; nếu quyết định có ghi thời hạn thi hành nhiều hơn 10 ngày thì thực hiện theo thời hạn đó.


Như vậy, sau thời hạn quy định mà nếu các bên không thi hành quyết định xử phạt hành chính, chủ thể bị xử phạt sẽ chịu các biện pháp cưỡng chế hành chính quy định tại Khoản 2 Điều 86, gồm có:


a) Khấu trừ một phần lương hoặc một phần thu nhập, khấu trừ tiền từ tài khoản của cá nhân, tổ chức vi phạm;


b) Kê biên tài sản có giá trị tương ứng với số tiền phạt để bán đấu giá;


c) Thu tiền, tài sản khác của đối tượng bị cưỡng chế thi hành quyết định xử phạt vi phạm hành chính do cá nhân, tổ chức khác đang giữ trong trường hợp cá nhân, tổ chức sau khi vi phạm cố tình tẩu tán tài sản.


325
Ai đang xem chủ đề này?
Di chuyển  
Bạn không thể tạo chủ đề mới trong diễn đàn này.
Bạn không thể trả lời chủ đề trong diễn đàn này.
Bạn không thể xóa bài của bạn trong diễn đàn này.
Bạn không thể sửa bài của bạn trong diễn đàn này.
Bạn không thể tạo bình chọn trong diễn đàn này.
Bạn không thể bỏ phiếu bình chọn trong diễn đàn này.