logo

Thông báo

Icon
Error

Đăng nhập



Quên mật khẩu Bạn chưa có tài khoản? >> Đăng ký ngay
Share
Tùy chọn
Xem bài viết cuối Go to first unread
Offline ngocana39  
#1 Đã gửi : 09/10/2021 lúc 04:25:58(UTC)
ngocana39

Danh hiệu: Thành viên mới

Nhóm: Registered
Gia nhập: 09-10-2021(UTC)
Bài viết: 2

Cảm ơn: 1 lần
Cuộc họp Hội đồng thành viên của công ty TNHH 2 thành viên trở lên vẫn hợp lệ ngay cả khi chỉ có 1 người đi họp. là nhận định đúng hay sai và vì sao?



Cảm ơn mọi người đã xem ạ.
Offline phungthithuytrong  
#2 Đã gửi : 09/10/2021 lúc 04:58:50(UTC)
phungthithuytrong

Danh hiệu: Gạo cội

Nhóm: Registered
Gia nhập: 19-04-2021(UTC)
Bài viết: 456

Cảm ơn: 12 lần
Được cảm ơn: 9 lần trong 9 bài viết

Nhận định sai
Anh/Chị có thể tham khảo tại Điều 58 Luật Doanh nghiệp 2020, cụ thể

"Điều 58. Điều kiện và thể thức tiến hành họp Hội đồng thành viên

1. Cuộc họp Hội đồng thành viên được tiến hành khi có số thành viên dự họp sở hữu từ 65% vốn điều lệ trở lên; tỷ lệ cụ thể do Điều lệ công ty quy định.

2. Trường hợp cuộc họp Hội đồng thành viên lần thứ nhất không đủ điều kiện tiến hành theo quy định tại khoản 1 Điều này và Điều lệ công ty không có quy định khác thì việc triệu tập họp Hội đồng thành viên được thực hiện như sau:

a) Thông báo mời họp lần thứ hai phải được gửi trong thời hạn 15 ngày kể từ ngày dự định họp lần thứ nhất. Cuộc họp Hội đồng thành viên lần thứ hai được tiến hành khi có số thành viên dự họp sở hữu từ 50% vốn điều lệ trở lên;

b) Trường hợp cuộc họp Hội đồng thành viên lần thứ hai không đủ điều kiện tiến hành theo quy định tại điểm a khoản này, thông báo mời họp lần thứ ba phải được gửi trong thời hạn 10 ngày kể từ ngày dự định họp lần thứ hai. Cuộc họp Hội đồng thành viên lần thứ ba được tiến hành không phụ thuộc số thành viên dự họp và số vốn điều lệ được đại diện bởi số thành viên dự họp.

3. Thành viên, người đại diện theo ủy quyền của thành viên phải tham dự và biểu quyết tại cuộc họp Hội đồng thành viên. Thể thức tiến hành họp Hội đồng thành viên, hình thức biểu quyết do Điều lệ công ty quy định.

4. Trường hợp cuộc họp đủ điều kiện quy định tại Điều này không hoàn thành chương trình họp trong thời hạn dự kiến thì có thể kéo dài nhưng không được quá 30 ngày kể từ ngày khai mạc cuộc họp đó."

Ngoài ra còn phải đáp ứng các điều kiện khác như:
- Thẩm quyền yêu cầu triệu tập họp hội đồng thành viên: Hội đồng thành viên được triệu tập họp theo yêu cầu của Chủ tịch Hội đồng thành viên hoặc theo yêu cầu của thành viên hoặc nhóm thành viên quy định tại khoản 2, 3 điều 49 của Luật doanh nghiệp 2020. Cuộc họp của Hội đồng thành viên phải được tổ chức tại trụ sở chính của công ty, trừ trường hợp Điều lệ công ty có quy định khác.
- Quy trình triệu tập họp hội đồng thành viên.
Như vậy, trường hợp họp hội đồng thành viên khi không đủ người tham gia thì theo quy định của điều 58 Luật doanh nghiệp 2020 hội đồng thành viên nếu không đủ người tham gia có thể triệu tập lần 3 sẽ không phụ thuộc vào số lượng người tham gia họp.


- Đối với Doanh nghiệp nhà nước thì phải có ít nhất hai phần ba tổng số thành viên Hội đồng thành viên tham dự thì mới được xem là hợp lệ (khoản 4 Điều 98 Luật Doanh nghiệp 2020).

Trên đây là quan điểm của cá nhân của mình. Hy vọng với câu trả lời này giúp ích được cho Anh/Chị.

Sửa bởi người viết 09/10/2021 lúc 05:05:42(UTC)  | Lý do: Chưa rõ

thanks 1 người cảm ơn phungthithuytrong cho bài viết.
ngocana39 09/10 10:13
Offline ngocana39  
#3 Đã gửi : 09/10/2021 lúc 05:15:26(UTC)
ngocana39

Danh hiệu: Thành viên mới

Nhóm: Registered
Gia nhập: 09-10-2021(UTC)
Bài viết: 2

Cảm ơn: 1 lần

Nguyên văn bởi: phungthithuytrong Go to Quoted Post


Dạ cho em hỏi thêm một chút được không ạ?


Nếu trong trường hợp họp hội đồng thành viên khi không đủ người tham gia thì theo quy định của điều 58 Luật doanh nghiệp 2020 hội đồng thành viên nếu không đủ người tham gia có thể triệu tập lần 3 sẽ không phụ thuộc vào số lượng người tham gia họp. Thì có đồng nghĩa với việc chỉ có 1 thành viên tham dự họp là vẫn hợp lệ phải không ạ? (Nếu không phải doanh nghiệp nhà nước)

Sửa bởi người viết 09/10/2021 lúc 05:25:22(UTC)  | Lý do: Chưa rõ

Offline phungthithuytrong  
#4 Đã gửi : 09/10/2021 lúc 11:01:18(UTC)
phungthithuytrong

Danh hiệu: Gạo cội

Nhóm: Registered
Gia nhập: 19-04-2021(UTC)
Bài viết: 456

Cảm ơn: 12 lần
Được cảm ơn: 9 lần trong 9 bài viết

Theo mình thấy tại luật quy định nếu Điều lệ công ty không có quy định khác thì triệu tập lần 3 không phụ thuộc số lượng tham gia họp.


Trường hợp cuộc họp đủ điều kiện quy định tại Điều 58 không hoàn thành chương trình họp trong thời hạn dự kiến thì có thể kéo dài nhưng không được quá 30 ngày kể từ ngày khai mạc cuộc họp đó.


852
Ai đang xem chủ đề này?
Di chuyển  
Bạn không thể tạo chủ đề mới trong diễn đàn này.
Bạn không thể trả lời chủ đề trong diễn đàn này.
Bạn không thể xóa bài của bạn trong diễn đàn này.
Bạn không thể sửa bài của bạn trong diễn đàn này.
Bạn không thể tạo bình chọn trong diễn đàn này.
Bạn không thể bỏ phiếu bình chọn trong diễn đàn này.