logo

Thông báo

Icon
Error

Đăng nhập



Quên mật khẩu Bạn chưa có tài khoản? >> Đăng ký ngay
Share
Tùy chọn
Xem bài viết cuối Go to first unread
Offline phungthithuytrong  
#1 Đã gửi : 20/11/2021 lúc 04:22:17(UTC)
phungthithuytrong

Danh hiệu: Gạo cội

Nhóm: Registered
Gia nhập: 19-04-2021(UTC)
Bài viết: 644

Cảm ơn: 22 lần
Được cảm ơn: 9 lần trong 9 bài viết

Định danh điện tử là hoạt động thu thập, tạo lập, gắn danh tính điện tử cho cá nhân và hoạt động quản lý danh tính điện tử. Việc tạo lập tài khoản định danh điện tử để thực hiện thủ tục hành chính trên môi trường điện tử phải sử dụng danh tính điện tử. Vậy, trường hợp nào bị khóa tài khoản định danh điện tử?



Trường hợp nào bị khóa tài khoản định danh điện tử? (Hình minh họa)


Theo Điều 10 Quyết định 34/2021/QĐ-TTg quy định 05 trường hợp dưới đây sẽ bị bị khóa tài khoản định danh điện tử:


(1) Khi chủ thể danh tính điện tử yêu cầu khóa tài khoản định danh điện tử của mình.


(2) Khi có yêu cầu của cơ quan tiến hành tố tụng, cơ quan chức năng có thẩm quyền hoặc bên sử dụng dịch vụ.


(3) Khi chủ thể danh tính điện tử vi phạm điều khoản dịch vụ đã thỏa thuận với cơ quan cấp tài khoản định danh điện tử.


(4) Khi thực hiện xác lập lại hoặc hủy số định danh cá nhân.


(5) Khi chủ thể danh tính điện tử chết.


Tài khoản định danh điện tử đã khóa chỉ được khôi phục lại khi:


- Khi chủ thể danh tính điện tử yêu cầu khôi phục tài khoản định danh điện tử mà trước đó đã yêu cầu khóa;


- Khi cơ quan tiến hành tố tụng, cơ quan chức năng có thẩm quyền hoặc bên sử dụng dịch vụ yêu cầu khôi phục tài khoản định danh điện tử mà trước đó đã yêu cầu khóa;


- Khi chủ thể danh tính điện tử đã khắc phục vi phạm và yêu cầu khôi phục tài khoản định danh điện tử.


Như vậy, việc đăng ký, tạo tài khoản định danh điện tử là rất quan trọng và cần thiết để thực hiện giao dịch trên môi trường mạng, tạo sự thuận tiện khi chủ thể thực hiện các thủ tục hành chính. Khi chủ thể xác lập định danh điện tử thì phải tuân thủ quy định về đăng ký định danh điện tử và xác thực điện tử nếu không sẽ bị khóa tài khoản định danh điện tử.

Sửa bởi người viết 20/11/2021 lúc 04:24:23(UTC)  | Lý do: Chưa rõ

Offline ngochan040599  
#2 Đã gửi : 21/11/2021 lúc 02:35:11(UTC)
ngochan040599

Danh hiệu: Thân tín

Nhóm: Registered
Gia nhập: 08-09-2021(UTC)
Bài viết: 97

Cảm ơn: 3 lần
Được cảm ơn: 11 lần trong 11 bài viết

Danh tính quốc gia (National IDentity) được Chính phủ cấp phát duy nhất cho từng đối tượng, nó cho phép nhận dạng, xác thực và phân biệt với người khác để thực hiện các quyền, nghĩa vụ liên quan.


Thẻ căn cước, Chứng minh nhân dân chính là một loại thẻ định danh quốc gia.


Việc sử dụng định danh điện tử để thực hiện các thủ tục hành chính giúp ích rất nhiều cho hoạt động quản lý hành chính nhà nước. Theo báo cáo của McKinsey, thống kê tại Brazil, Trung Quốc, Ethiopia, Ấn Độ, Nigeria, Vương quốc Anh và Hoa Kỳ chỉ ra rằng các quốc gia có thể đạt được giá trị kinh tế tương đương từ 3% - 13% GDP vào năm 2030 từ việc triển khai các chương trình định danh và xác thực điện tử. Ở các nền kinh tế mới nổi, chỉ riêng định danh điện tử cơ bản có thể mở khóa 50% - 70% tiềm năng kinh tế với giả sử tỷ lệ ứng dụng khoảng 70%. McKinsey dự đoán, vào năm 2030, định danh điện tử có tiềm năng tạo ra giá trị kinh tế tương đương 6% GDP ở các nền kinh tế mới nổi và 3% ở các nền kinh tế đã phát triển.


Hy vọng tương lai sắp đến, định danh điện tử tại Việt Nam sẽ được hoàn thiện và kéo theo đó là tình hình kinh tế phát triển giống như những quốc gia khác trên thế giới. 


Offline phungthithuytrong  
#3 Đã gửi : 21/11/2021 lúc 09:53:55(UTC)
phungthithuytrong

Danh hiệu: Gạo cội

Nhóm: Registered
Gia nhập: 19-04-2021(UTC)
Bài viết: 644

Cảm ơn: 22 lần
Được cảm ơn: 9 lần trong 9 bài viết

Việc đăng ký tài khoản định danh điện tử nhằm giúp các cá nhân thực hiện thủ tục hành chính trên môi trường điện tử, thuận tiện nhất là khi đi thực hiện các thủ tục hành chính dịch vụ công.  Không phải mất thời gian đi lại để thực hiện thủ tục nữa. Hiện nay cá nhân từ đủ 14 tuổi trở lên có thể đăng ký tài khoản định danh điện tử thông qua ứng dụng định danh điện tử. Người chưa đủ 14 tuổi hoặc các trường hợp giám hộ thì đăng ký thông qua cha mẹ hoặc người giám hộ.


613
Ai đang xem chủ đề này?
Guest
Di chuyển  
Bạn không thể tạo chủ đề mới trong diễn đàn này.
Bạn không thể trả lời chủ đề trong diễn đàn này.
Bạn không thể xóa bài của bạn trong diễn đàn này.
Bạn không thể sửa bài của bạn trong diễn đàn này.
Bạn không thể tạo bình chọn trong diễn đàn này.
Bạn không thể bỏ phiếu bình chọn trong diễn đàn này.