logo

Thông báo

Icon
Error

Đăng nhập



Quên mật khẩu Bạn chưa có tài khoản? >> Đăng ký ngay
Share
Tùy chọn
Xem bài viết cuối Go to first unread
Offline Buihuuquy  
#1 Đã gửi : 24/11/2021 lúc 07:52:12(UTC)
Buihuuquy

Danh hiệu: Chăm chỉ

Nhóm: Registered
Gia nhập: 17-08-2019(UTC)
Bài viết: 40

Được cảm ơn: 1 lần trong 1 bài viết

Công chứng tại nhà được hiểu là người dân có nhu cầu mời công chứng viên tới nơi ở hoặc nơi làm việc của mình để công chứng hợp đồng, văn bản.


Ngày nay hình thức này được rất nhiều người sử dụng. Bởi vì tính tiện lợi, đáp ứng nhanh nhu cầu trong nhiều trường hợp. Nó tiết kiệm thời gian và chi phí đi lại cho khách hàng.


Tuy nhiên, không ít người đặt ra câu hỏi: liệu công chứng tại nhà như vậy có đảm bảo an toàn pháp lý hay không ? Nhiều người dân băn khoăn vì mình công chứng văn bản nhưng lại không đến trực tiếp văn phòng công chứng. Đa phần tìm kiếm thông tin trên mạng. Người tới làm việc tại nhà liệu có đúng là công chứng viên hay không ?


Vậy dịch vụ công chứng tại nhà có đảm bảo tính pháp lý hay không ?



Câu trả lời:


Công chứng tại nhà đảm bảo tính pháp lý. Khoản 2 Điều 44 Luật Công chứng quy định rõ một số trường hợp được công chứng tại nhà như: già yếu, tạm giam, tạm giữ.. hoặc có lý do chính đáng...không thể tới văn phòng công chứng.


Điều quan trọng khi muốn công chứng tại nhà là thuộc các trường hợp quy định tại Khoản 2 Điều 44 Luật Công chứng


 


Bùi Hữu Quý
Nơi làm việc
Công ty Luật Ba Đình
https://luatbadinh.vn/
307
Ai đang xem chủ đề này?
Di chuyển  
Bạn không thể tạo chủ đề mới trong diễn đàn này.
Bạn không thể trả lời chủ đề trong diễn đàn này.
Bạn không thể xóa bài của bạn trong diễn đàn này.
Bạn không thể sửa bài của bạn trong diễn đàn này.
Bạn không thể tạo bình chọn trong diễn đàn này.
Bạn không thể bỏ phiếu bình chọn trong diễn đàn này.