logo

Thông báo

Icon
Error

Đăng nhập



Quên mật khẩu Bạn chưa có tài khoản? >> Đăng ký ngay
Share
Tùy chọn
Xem bài viết cuối Go to first unread
Offline phungthithuytrong  
#1 Đã gửi : 16/12/2021 lúc 04:37:47(UTC)
phungthithuytrong

Danh hiệu: Gạo cội

Nhóm: Registered
Gia nhập: 19-04-2021(UTC)
Bài viết: 715

Cảm ơn: 22 lần
Được cảm ơn: 9 lần trong 9 bài viết

Hiện nay, tình trạng ngang nhiên lấn, chiếm đất của người khác diễn ra khá phổ biến. Tuy nhiên, việc lấn, chiếm đất thuộc quyền sở hữu hợp pháp của người khác là hành vi vi phạm pháp luật. Tùy vào mức độ lấn, chiếm mà áp dụng quy định xử phạt khác nhau. Vậy, hành vi lấn, chiếm đất bị phạt bao nhiêu tiền? Hãy cùng theo dõi các mức phạt dưới đây.



Hành vi lấn, chiếm đất bị phạt bao nhiêu tiền? (Hình minh họa)


Căn cứ theo Điều 3 Nghị định 91/2019/NĐ-CP định nghĩa về hành vi lấn, chiếm đất như sau:


- Lấn đất là việc người sử dụng đất chuyển dịch mốc giới hoặc ranh giới thửa đất để mở rộng diện tích đất sử dụng mà không được cơ quan quản lý nhà nước về đất đai cho phép hoặc không được người sử dụng hợp pháp diện tích đất bị lấn đó cho phép.


- Chiếm đất là việc sử dụng đất thuộc một trong các trường hợp sau đây:


+ Tự ý sử dụng đất mà không được cơ quan quản lý nhà nước về đất đai cho phép;


+ Tự ý sử dụng đất thuộc quyền sử dụng hợp pháp của tổ chức, cá nhân khác mà không được tổ chức, cá nhân đó cho phép;


+ Sử dụng đất được Nhà nước giao, cho thuê đất đã hết thời hạn sử dụng mà không được Nhà nước gia hạn sử dụng (trừ trường hợp hộ gia đình, cá nhân trực tiếp sản xuất nông nghiệp sử dụng đất nông nghiệp);


+ Sử dụng đất trên thực địa mà chưa hoàn thành các thủ tục giao đất, cho thuê đất theo quy định của pháp luật.


Theo Điều 14 Nghị định 91/2019/NĐ-CP quy định mức xử phạt hành chính  đối với hành vi lấn chiếm đất như sau:


HÀNH VI VI PHẠM

MỨC PHẠT

Lấn, chiếm đất chưa sử dụng tại khu vực nông thôn (1)

Lấn, chiếm dưới 0,05 héc ta

Phạt 02 – 03 triệu đồng

Lấn, chiếm từ 0,05 héc ta đến dưới 0,1 héc ta

Phạt 03 – 05 triệu đồng

Lấn, chiếm từ 0,1 héc ta đến dưới 0,5 héc ta

Phạt 05 – 15 triệu đồng

Lấn, chiếm từ 0,5 héc ta đến dưới 01 héc ta

Phạt 15 – 30 triệu đồng

Lấn, chiếm từ 01 héc ta trở lên

Phạt 30 – 70 triệu đồng

Lấn, chiếm đất nông nghiệp không phải là đất trồng lúa, đất rừng đặc dụng, đất rừng phòng hộ, đất rừng sản xuất tại khu vực nông thôn (2)

Lấn, chiếm dưới 0,05 héc ta

Phạt 03 – 05 triệu đồng

Lấn, chiếm từ 0,05 héc ta đến dưới 0,1 héc ta

Phạt 05 – 10 triệu đồng

Lấn, chiếm từ 0,1 héc ta đến dưới 0,5 héc ta

Phạt 10 – 30 triệu đồng

Lấn, chiếm từ 0,5 héc ta đến dưới 01 héc ta

Phạt 30 – 50 triệu đồng

Lấn, chiếm từ 01 héc ta trở lên

Phạt 50 – 120 triệu đồng

Lấn, chiếm đất nông nghiệp là đất trồng lúa, đất rừng đặc dụng, đất rừng phòng hộ, đất rừng sản xuất tại khu vực nông thôn (3)

Lấn, chiếm dưới 0,02 héc ta

Phạt 03 – 05 triệu đồng

Lấn, chiếm từ 0,02 héc ta đến dưới 0,05 héc ta

Phạt 05 – 07 triệu đồng

Lấn, chiếm từ 0,05 héc ta đến dưới 0,1 héc ta

Phạt 07 – 15 triệu đồng

Lấn, chiếm từ 0,1 héc ta đến dưới 0,5 héc ta

Phạt 15 – 40 triệu đồng

Lấn, chiếm từ 0,5 héc ta đến dưới 01 héc ta

Phạt 40 – 60 triệu đồng

Lấn, chiếm từ 01 héc ta trở lên

Phạt 60 – 150 triệu đồng

Lấn, chiếm đất phi nông nghiệp, trừ trường hợp lấn, chiếm đất thuộc hành lang bảo vệ an toàn công trình và đất công trình có hành lang bảo vệ, đất trụ sở làm việc và cơ sở hoạt động sự nghiệp của cơ quan, tổ chức theo quy định của pháp luật về quản lý, sử dụng tài sản nhà nước tại khu vực nông thôn (4)

Lấn, chiếm dưới 0,05 héc ta

Phạt 10 – 20 triệu đồng

Lấn, chiếm từ 0,05 héc ta đến dưới 0,1 héc ta

Phạt 20 – 40 triệu đồng

Lấn, chiếm từ 0,1 héc ta đến dưới 0,5 héc ta

Phạt 40 – 100 triệu đồng

Lấn, chiếm từ 0,5 héc ta đến dưới 01 héc ta

Phạt 100 – 200 triệu đồng

Lấn, chiếm từ 01 héc ta trở lên

Phạt 200 – 500 triệu đồng

Lấn, chiếm đất chưa sử dụng, đất nông nghiệp, đất phi nông nghiệp trừ trường hợp lấn, chiếm đất thuộc hành lang bảo vệ an toàn công trình và đất công trình có hành lang bảo vệ, đất trụ sở làm việc và cơ sở hoạt động sự nghiệp của cơ quan, tổ chức theo quy định của pháp luật về quản lý, sử dụng tài sản nhà nước tại khu vực đô thị (5)

Mức xử phạt bằng 02 lần mức xử phạt đối với loại đất tương ứng tại mục (1), (2), (3) (4)


Lưu ý: Mức phạt tiền nêu trên chỉ áp dụng đối với cá nhân. Đối với tổ chức sẽ chịu mức phạt bằng 02 lần mức phạt đối với cá nhân có cùng một hành vi vi phạm hành chính.


Các biện pháp khăc phục đối với hành vi lấn, chiếm đất


- Buộc khôi phục lại tình trạng ban đầu của đất trước khi vi phạm đối với các hành vi vi phạm tại các mục (1), (2), (3), (4), (5) và buộc trả lại đất đã lấn, chiếm;


- Buộc đăng ký đất đai theo quy định đối với trường hợp có đủ điều kiện được công nhận quyền sử dụng đất;


- Buộc thực hiện tiếp thủ tục giao đất, thuê đất theo quy định đối với trường hợp sử dụng đất khi chưa thực hiện xong thủ tục giao đất, thuê đất;


- Buộc nộp lại số lợi bất hợp pháp có được do thực hiện hành vi vi phạm quy định tại các mục (1), (2), (3), (4), (5);


Trong đó, số lợi bất hợp pháp được xác định như sau:


Số lợi bất hợp pháp có được do thực hiện hành vi vi phạm được xác định bằng giá trị của phần diện tích đất lấn, chiếm trong thời gian vi phạm (kể từ thời điểm bắt đầu sử dụng đất lấn, chiếm đến thời điểm lập biên bản vi phạm hành chính), tính theo giá đất cụ thể bằng phương pháp hệ số điều chỉnh giá đất đối với loại đất đang sử dụng sau khi lấn, chiếm tại thời điểm lập biên bản vi phạm hành chính, được tính bằng công thức sau:


Số lợi có được do vi phạm

 =

Diện tích đất vi phạm

x

Giá đất cụ thể xác định bằng phương pháp hệ số điều chỉnh giá đất

  x

Số năm vi phạm

Tổng thời gian sử dụng đất theo quy định của bảng giá đất đối với loại đất đang sử dụng thuộc chế độ sử dụng đất có thời hạn; trường hợp thời hạn sử dụng đất lâu dài thì thời gian được tính là 70 năm


1592
Ai đang xem chủ đề này?
Di chuyển  
Bạn không thể tạo chủ đề mới trong diễn đàn này.
Bạn không thể trả lời chủ đề trong diễn đàn này.
Bạn không thể xóa bài của bạn trong diễn đàn này.
Bạn không thể sửa bài của bạn trong diễn đàn này.
Bạn không thể tạo bình chọn trong diễn đàn này.
Bạn không thể bỏ phiếu bình chọn trong diễn đàn này.