logo

Thông báo

Icon
Error

Đăng nhập



Share
Tùy chọn
Xem bài viết cuối Go to first unread
Offline luna123  
#1 Đã gửi : 09/01/2017 lúc 06:02:31(UTC)
luna123

Danh hiệu: Advanced Member

Nhóm: Registered
Gia nhập: 25-06-2016(UTC)
Bài viết: 292
Woman
Đến từ: Thành phố Hồ Chí Minh

Thanks: 2054 times
Được cảm ơn: 1144 lần trong 269 bài viết

Xin hỏi các thành viên LawNet.


Tôi có chú ở Mỹ muốn gửi quà về cho ông Nội tôi, cụ thể là chiếc xe lăn ba bánh trị giá 92 triệu đồng. Tuy nhiên, vì ông Nội tôi ở quê không thể trực tiếp nhận được quà, vậy tôi có thể thay ông Nội tôi làm thủ tục hải quan, đứng tên, nhận quà giùm ông Nội tôi được không? Trong trường hợp này tôi có phải nộp thuế thu nhập cá nhân hay không và tôi phải nộp bao nhiêu tiền? Rất mong nhận được sự tư vấn từ các bạn.


Offline truongnguyenthach  
#2 Đã gửi : 11/01/2017 lúc 10:08:08(UTC)
truongnguyenthach

Danh hiệu: Advanced Member

Nhóm: Registered
Gia nhập: 23-06-2016(UTC)
Bài viết: 671
Man
Đến từ: Hồ Chí Minh

Thanks: 1092 times
Được cảm ơn: 2580 lần trong 603 bài viết

Căn cứ vào Điều 105 Thông tư 194/2010/TT-BTC ngày 06/12/2010 của Bộ Tài chính hướng dẫn về thủ tục Hải quan; kiểm tra giám sát Hải quan; thuế xuất khẩu, thuế nhập khẩu và quản lý thuế đối với hàng hoá xuất khẩu, nhập khẩu thì: Hàng hoá của các tổ chức, cá nhân từ nước ngoài biếu, tặng cho các cá nhân Việt Nam với trị giá hàng hoá không vượt quá một triệu đồng, hoặc trị giá hàng hoá vượt quá một triệu đồng nhưng tổng số tiền thuế phải nộp dưới năm mươi nghìn đồng thì được miễn thuế (không phải làm thủ tục xét miễn thuế nhập khẩu). Trường hợp hàng hoá có trị giá vượt quá một triệu đồng thì phải nộp thuế đối với phần vượt.


Vì chiếc xe lăn mà bạn nhận được, có trị giá vượt quá 1 triệu đồng nên bạn phải nộp thuế nhập khẩu và thuế giá trị gia tăng.


Về thuế nhập khẩu: căn cứ Thông tư 184/2010/TT-BTC ngày 15/11/2010 của Bộ Tài chính qui định mức thuế suất của Biểu thuế xuất khẩu, biểu thuế nhập khẩu ưu đãi theo danh mục mặt hàng chịu thuế thì máy tính xách tay thuộc mã 8471.30.20.00, thuế suất là 2%.


Về thuế giá trị gia tăng: Căn cứ Thông tư 129/2008/TT-BTC ngày 26/12/2008 hướng dẫn chi tiết về thuế giá trị gia tăng và biểu thuế giá trị gia tăng theo danh mục hàng hoá biểu thuế nhập khẩu ưu đãi ban hành kèm theo Thông tư 131/2008/TT-BTC ngày 26/12/2008 của Bộ Tài chính, thuế GTGT đối với mã hàng này là 10%.


Cách tính thuế GTGT được thực hiện theo quy định tại Thông tư số 129/2008/TT-BTC ngày 26/12/2008 hướng dẫn chi tiết về thuế giá trị gia tăng.


Mong nội dung trả lời của mình đáp ứng được nhu cầu tìm hiểu của bạn,


Sau tất cả, tất cả là phía sau.
739
Ai đang xem chủ đề này?
Di chuyển  
Bạn không thể tạo chủ đề mới trong diễn đàn này.
Bạn không thể trả lời chủ đề trong diễn đàn này.
Bạn không thể xóa bài của bạn trong diễn đàn này.
Bạn không thể sửa bài của bạn trong diễn đàn này.
Bạn không thể tạo bình chọn trong diễn đàn này.
Bạn không thể bỏ phiếu bình chọn trong diễn đàn này.