logo

Thông báo

Icon
Error

Đăng nhập



Quên mật khẩu Bạn chưa có tài khoản? >> Đăng ký ngay
Share
Tùy chọn
Xem bài viết cuối Go to first unread
Offline mynhobe  
#1 Đã gửi : 30/04/2018 lúc 02:36:02(UTC)
mynhobe

Danh hiệu: Kỳ cựu

Nhóm: Registered
Gia nhập: 29-11-2016(UTC)
Bài viết: 268
Man
Đến từ: Tp. Hồ Chí Minh

Thanks: 136 times
Được cảm ơn: 81 lần trong 50 bài viết

Tại Điều 49 Luật việc làm 2013 quy định về điều kiện được bảo hiểm thất nghiệp như sau:


Người lao động quy định tại khoản 1 Điều 43 của Luật này đang đóng bảo hiểm thất nghiệp được hưởng trợ cấp thất nghiệp khi có đủ các điều kiện sau đây:


1. Chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc, trừ các trường hợp sau đây:


a) Người lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc trái pháp luật;


b) Hưởng lương hưu, trợ cấp mất sức lao động hằng tháng;


2. Đã đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 24 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc đối với trường hợp quy định tại điểm a và điểm b khoản 1 Điều 43 của Luật này; đã đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 36 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động đối với trường hợp quy định tại điểm c khoản 1 Điều 43 của Luật này;


3. Đã nộp hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp tại trung tâm dịch vụ việc làm theo quy định tại khoản 1 Điều 46 của Luật này;


4. Chưa tìm được việc làm sau 15 ngày, kể từ ngày nộp hồ sơ hưởng bảo hiểm thất nghiệp, trừ các trường hợp sau đây:


a) Thực hiện nghĩa vụ quân sự, nghĩa vụ công an;


b) Đi học tập có thời hạn từ đủ 12 tháng trở lên;


c) Chấp hành quyết định áp dụng biện pháp đưa vào trường giáo dưỡng, cơ sở giáo dục bắt buộc, cơ sở cai nghiện bắt buộc;


d) Bị tạm giam; chấp hành hình phạt tù;


đ) Ra nước ngoài định cư; đi lao động ở nước ngoài theo hợp đồng;


e) Chết.


Đối với hồ sơ hưởng bảo hiểm thất nghiệp theo quy định tại Điều 17 của Nghị định 28/2015/NĐ-CP, bao gồm:


1. Trong thời hạn 03 tháng kể từ ngày chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc, người lao động chưa có việc làm và có nhu cầu hưởng trợ cấp thất nghiệp phải trực tiếp nộp 01 bộ hồ sơ đề nghị hưởng trợ cấp thất nghiệp theo đúng quy định tại Điều 16 của Nghị định này cho trung tâm dịch vụ việc làm tại địa phương nơi người lao động muốn nhận trợ cấp thất nghiệp.


2. Người lao động được ủy quyền cho người khác nộp hồ sơ hoặc gửi hồ sơ theo đường bưu điện nếu thuộc một trong các trường hợp sau:


a) Ốm đau, thai sản có xác nhận của cơ sở y tế có thẩm quyền;


b) Bị tai nạn có xác nhận của cảnh sát giao thông hoặc cơ sở y tế có thẩm quyền;


c) Hỏa hoạn, lũ lụt, động đất, sóng thần, địch họa, dịch bệnh có xác nhận của Chủ tịch Ủy ban nhân dân xã, phường, thị trấn.


Ngày nộp hồ sơ đề nghị hưởng trợ cấp thất nghiệp trong các trường hợp nêu trên là ngày người được ủy quyền trực tiếp nộp hồ sơ hoặc ngày ghi trên dấu bưu điện đối với trường hợp gửi theo đường bưu điện.


3. Trung tâm dịch vụ việc làm có trách nhiệm tiếp nhận, kiểm tra hồ sơ, ghi phiếu hẹn trả kết quả theo mẫu do Bộ trưởng Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội quy định và trao phiếu trực tiếp cho người nộp hồ sơ hoặc gửi qua đường bưu điện đối với người nộp hồ sơ qua đường bưu điện; trường hợp hồ sơ không đúng theo quy định tại Điều 16 Nghị định này thì trả lại người nộp và nêu rõ lý do.


Trong trường hợp tạm dừng trợ cấp được quy định tại Điều 19 Nghị định 28/2015/NĐ-CP:


1. Người lao động đang hưởng trợ cấp thất nghiệp phải thực hiện thông báo về việc tìm kiếm việc làm theo quy định tại Điều 52 Luật Việc làm.


2. Trong thời hạn 02 ngày làm việc kể từ ngày người lao động không đến thông báo về việc tìm kiếm việc làm hằng tháng theo quy định, trung tâm dịch vụ việc làm nơi người lao động đang hưởng trợ cấp thất nghiệp trình Giám đốc Sở Lao động - Thương binh và Xã hội quyết định về việc tạm dừng hưởng trợ cấp thất nghiệp của người lao động.


Quyết định về việc tạm dừng hưởng trợ cấp thất nghiệp được trung tâm dịch vụ việc làm gửi: 01 bản đến Bảo hiểm xã hội cấp tỉnh để thực hiện tạm dừng chi trả trợ cấp thất nghiệp đối với người lao động; 01 bản đến người lao động. Quyết định về việc tạm dừng hưởng trợ cấp thất nghiệp thực hiện theo mẫu do Bộ trưởng Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội quy định.


 

Sửa bởi người viết 30/04/2018 lúc 02:37:00(UTC)  | Lý do: Chưa rõ

Offline halinh29071995@gmail.com  
#2 Đã gửi : 10/05/2018 lúc 02:13:05(UTC)
halinh29071995@gmail.com

Danh hiệu: Thân tín

Nhóm: Registered
Gia nhập: 09-04-2018(UTC)
Bài viết: 57

Cảm ơn: 4 lần
Được cảm ơn: 19 lần trong 15 bài viết
Không biết là đối với trợ cấp thất nghiệp thì cơ quan nào sẽ thanh toán nhỉ? Cơ quan bảo hiểm hay người sử dụng lao động? Vì mình nghe nói trách nhiệm chi trả bảo hiểm thất nghiệp tùy thuộc vào từng khoảng thời gian nữa, không biết có đúng không?
Offline hailibra  
#3 Đã gửi : 11/05/2018 lúc 04:39:46(UTC)
hailibra

Danh hiệu: Gạo cội

Nhóm: Registered
Gia nhập: 15-12-2017(UTC)
Bài viết: 483

Cảm ơn: 93 lần
Được cảm ơn: 174 lần trong 111 bài viết

Nguyên văn bởi: halinh29071995@gmail.com Go to Quoted Post
Không biết là đối với trợ cấp thất nghiệp thì cơ quan nào sẽ thanh toán nhỉ? Cơ quan bảo hiểm hay người sử dụng lao động? Vì mình nghe nói trách nhiệm chi trả bảo hiểm thất nghiệp tùy thuộc vào từng khoảng thời gian nữa, không biết có đúng không?


Theo mình biết thì căn cứ theo Khoản 2 Điều 18 Nghị định 28/2015/NĐ-CP thì Tổ chức bảo hiểm xã hội sẽ thực hiện chi trả trợ cấp thất nghiệp cho người lao động


 


Offline Lethuy2012  
#4 Đã gửi : 18/05/2018 lúc 11:58:54(UTC)
Lethuy2012

Danh hiệu: Chăm chỉ

Nhóm: Registered
Gia nhập: 24-04-2018(UTC)
Bài viết: 51

Cảm ơn: 30 lần
Được cảm ơn: 10 lần trong 6 bài viết

Nguyên văn bởi: hailibra Go to Quoted Post


Nguyên văn bởi: halinh29071995@gmail.com Go to Quoted Post
Không biết là đối với trợ cấp thất nghiệp thì cơ quan nào sẽ thanh toán nhỉ? Cơ quan bảo hiểm hay người sử dụng lao động? Vì mình nghe nói trách nhiệm chi trả bảo hiểm thất nghiệp tùy thuộc vào từng khoảng thời gian nữa, không biết có đúng không?


Theo mình biết thì căn cứ theo Khoản 2 Điều 18 Nghị định 28/2015/NĐ-CP thì Tổ chức bảo hiểm xã hội sẽ thực hiện chi trả trợ cấp thất nghiệp cho người lao động


 



MÌNh cũng nghĩ là do cơ quan BHXH chi trả, không tùy vào thời gian đâu. Mình nghĩ bạn có thể nhầm với việc chi trả trợ cấp thôi việc, trợ cấp mất việc ấy 


5380
Ai đang xem chủ đề này?
Di chuyển  
Bạn không thể tạo chủ đề mới trong diễn đàn này.
Bạn không thể trả lời chủ đề trong diễn đàn này.
Bạn không thể xóa bài của bạn trong diễn đàn này.
Bạn không thể sửa bài của bạn trong diễn đàn này.
Bạn không thể tạo bình chọn trong diễn đàn này.
Bạn không thể bỏ phiếu bình chọn trong diễn đàn này.