logo

Thông báo

Icon
Error

Đăng nhập



Quên mật khẩu Bạn chưa có tài khoản? >> Đăng ký ngay
Share
Tùy chọn
Xem bài viết cuối Go to first unread
Offline Meo209  
#1 Đã gửi : 09/06/2018 lúc 10:18:55(UTC)
Meo209

Danh hiệu: Kỳ cựu

Nhóm: Registered
Gia nhập: 10-03-2018(UTC)
Bài viết: 249

Cảm ơn: 66 lần
Được cảm ơn: 81 lần trong 45 bài viết

Tình trạng ly hôn ở Việt Nam ngày càng gia tăng đáng kể. Từ những lý do chủ quan mà người mẹ khi là người được quyền trực tiếp nuôi con muốn thay đổi họ cho con theo họ của cha dượng để tránh khi người mẹ sinh thêm em, các cháu khác họ sẽ ảnh hưởng đến tâm lý và tình cảm giữa các con.  Thực tế quy định pháp luật có cho phép việc đổi tên này hay không?



Căn cứ khoản 1 Điều 7 Nghị định 123/2015/NĐ-CP có quy định như sau: Việc thay đổi họ, chữ đệm, tên cho người dưới 18 tuổi theo quy định tại Khoản 1 Điều 26 Luật Hộ tịch 2014 phải có sự đồng ý của cha, mẹ người đó và được thể hiện rõ trong Tờ khai; đối với người từ đủ 9 tuổi trở lên thi còn phải có sự đồng ý của người đó.


Căn cứ theo Điều 27 tại Bộ luật dân sự 2015 quy định:


1. Cá nhân có quyền yêu cầu cơ quan nhà nước có thẩm quyền công nhận việc thay đổi họ trong trường hợp sau đây:


a) Thay đổi họ cho con đẻ từ họ của cha đẻ sang họ của mẹ đẻ hoặc ngược lại;


b) Thay đổi họ cho con nuôi từ họ của cha đẻ hoặc mẹ đẻ sang họ của cha nuôi hoặc họ của mẹ nuôi theo yêu cầu của cha nuôi, mẹ nuôi;


c) Khi người con nuôi thôi làm con nuôi và người này hoặc cha đẻ, mẹ đẻ yêu cầu lấy lại họ cho người đó theo họ của cha đẻ hoặc mẹ đẻ;


d) Thay đổi họ cho con theo yêu cầu của cha đẻ, mẹ đẻ hoặc của con khi xác định cha, mẹ cho con;


đ) Thay đổi họ của người bị lưu lạc đã tìm ra nguồn gốc huyết thống của mình;


e) Thay đổi họ theo họ của vợ, họ của chồng trong quan hệ hôn nhân và gia đình có yếu tố nước ngoài để phù hợp với pháp luật của nước mà vợ, chồng người nước ngoài là công dân hoặc lấy lại họ trước khi thay đổi;


g) Thay đổi họ của con khi cha, mẹ thay đổi họ;


h) Trường hợp khác do pháp luật về hộ tịch quy định.


2. Việc thay đổi họ cho người từ đủ chín tuổi trở lên phải có sự đồng ý của người đó.


3. Việc thay đổi họ của cá nhân không làm thay đổi, chấm dứt quyền, nghĩa vụ dân sự được xác lập theo họ cũ.


Như vậy, nếu trường hợp con từ đủ 9 tuổi đến dưới 18 tuổi thì việc đổi họ phải nhận được sự đồng ý của bản thân đứa bé và cha đẻ của cháu .


Tuy nhiên, nếu muốn đổi họ của con sang họ của cha dượng thì còn có cách cha dượng (chồng mới của người mẹ) phải làm thủ tục nhận con riêng của vợ làm con nuôi (đương nhiên điều này phải được sự đồng ý của cháu và cha đẻ), sau đó, làm thủ tục thay đổi họ cho con bạn theo trường hợp "Thay đổi họ cho con nuôi từ họ của cha đẻ hoặc mẹ đẻ sang họ của cha nuôi hoặc họ của mẹ nuôi theo yêu cầu của cha nuôi, mẹ nuôi"  (điểm b, khoản 1 Điều 27 Bộ luật Dân sự 2015).

Sửa bởi người viết 13/08/2018 lúc 08:27:30(UTC)  | Lý do: Chưa rõ

thanks 1 người cảm ơn Meo209 cho bài viết.
Offline anhtu1711  
#2 Đã gửi : 13/08/2018 lúc 04:10:56(UTC)
anhtu1711

Danh hiệu: Kỳ cựu

Nhóm: Registered
Gia nhập: 20-05-2017(UTC)
Bài viết: 206

Cảm ơn: 6 lần
Được cảm ơn: 41 lần trong 30 bài viết

Trong trường hợp mà cha đẻ không đồng ý thì có cách nào không vậy bạn?


Offline phungthithuytrong  
#3 Đã gửi : 09/10/2021 lúc 11:37:19(UTC)
phungthithuytrong

Danh hiệu: Gạo cội

Nhóm: Registered
Gia nhập: 19-04-2021(UTC)
Bài viết: 644

Cảm ơn: 22 lần
Được cảm ơn: 9 lần trong 9 bài viết
Khoản 1 Điều 88 Luật Hôn nhân và gia đình 2014, có quy định “Con sinh ra trong thời kỳ hôn nhân hoặc do người vợ có thai trong thời kỳ hôn nhân là con chung của vợ chồng”.

Theo đó, cả vợ và chồng đều có quyền và nghĩa vụ đối với con của mình kể cả khi quan hệ hôn nhân đó đã chấm dứt. Vì vậy, việc yêu cầu đổi họ tên cho con theo yêu cầu của một bên là đều phải được sự đồng ý của bên còn lại.

Trường hợp con từ đủ 9 tuổi, đã đồng ý nhưng bố đẻ lại không đồng ý về việc thay đổi họ theo họ của cha dượng, căn cứ theo những quy định trên thì con vẫn được thay đổi họ của con theo họ cha dượng.
Offline ngochan040599  
#4 Đã gửi : 21/11/2021 lúc 02:42:53(UTC)
ngochan040599

Danh hiệu: Thân tín

Nhóm: Registered
Gia nhập: 08-09-2021(UTC)
Bài viết: 97

Cảm ơn: 3 lần
Được cảm ơn: 11 lần trong 11 bài viết

Cảm ơn bài viết của tác giả. 


Lúc chưa đọc bài này còn nghĩ rằng tên họ là của mình, muốn để sao thì để, đổi sao thì đổi. Ví dụ như trong trường hợp cha mẹ ruột đồng ý đổi họ tên cho con cũng được mà nhỉ ? Có cần thiết phải làm thủ tục nhận con nuôi thêm không ? Nhận con nuôi cũng hợp lý, nhưng mà khi nhận con nuôi thì mối quan hệ với cha ruột sẽ giải quyết thế nào ? Nghĩ rằng đơn giản nhưng không ngờ mọi chuyện sẽ phức tạp đến vậy. Mong nhận được lời giải đáp. Cảm ơn


5190
Ai đang xem chủ đề này?
Di chuyển  
Bạn không thể tạo chủ đề mới trong diễn đàn này.
Bạn không thể trả lời chủ đề trong diễn đàn này.
Bạn không thể xóa bài của bạn trong diễn đàn này.
Bạn không thể sửa bài của bạn trong diễn đàn này.
Bạn không thể tạo bình chọn trong diễn đàn này.
Bạn không thể bỏ phiếu bình chọn trong diễn đàn này.