logo

Thông báo

Icon
Error

Đăng nhập



Quên mật khẩu Bạn chưa có tài khoản? >> Đăng ký ngay
Share
Tùy chọn
Xem bài viết cuối Go to first unread
Offline khanhdg2525  
#1 Đã gửi : 25/07/2018 lúc 05:18:03(UTC)
khanhdg2525

Danh hiệu: Thân tín

Nhóm: Registered
Gia nhập: 07-06-2018(UTC)
Bài viết: 71

Cảm ơn: 4 lần
Được cảm ơn: 5 lần trong 5 bài viết

Người lao động có hợp đồng lao động từ đủ một tháng trở lên thì thuộc đối tượng phải tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc. Mặc khác, theo nguyên tắc của BHXH là không được đóng bảo hiểm xã hội ở hai nơi hoặc hai hình thức bắt buộc và tự nguyện cùng một lúc.

Cụ thể Điều 29 Bộ luật Lao động 2012 quy định:


1. Khi việc làm thử đạt yêu cầu thì người sử dụng lao động phải giao kết hợp đồng lao động với người lao động.


2. Trong thời gian thử việc, mỗi bên có quyền huỷ bỏ thoả thuận thử việc mà không cần báo trước và không phải bồi thường nếu việc làm thử không đạt yêu cầu mà hai bên đã thoả thuận.


Điểm a, b khoản 1 điều 2 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 quy định về đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc bao gồm:


“a) Người làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn, hợp đồng lao động xác định thời hạn, hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn từ đủ 3 tháng đến dưới 12 tháng, kể cả hợp đồng lao động được ký kết giữa người sử dụng lao động với người đại diện theo pháp luật của người dưới 15 tuổi theo quy định của pháp luật về lao động;


b) Người làm việc theo hợp đồng lao động có thời hạn từ đủ một tháng đến dưới ba tháng”.

Vì vậy, người lao động không thể tự mình tham gia bảo hiểm xã hội mà công ty nơi bạn làm việc có nghĩa vụ làm thủ tục để tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc cho bạn.


Mức đóng bảo hiểm xã hội được quy định tại khoản 1 điều 85 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 như sau:


- Người lao động quy định tại các điểm a, b, c, d, đ và h khoản 1 điều 2 của Luật này, hằng tháng đóng bằng 8% mức tiền lương tháng vào quỹ hưu trí và tử tuất.


- Người lao động quy định điểm i khoản 1 điều 2 của luật này, hằng tháng đóng bằng 8% mức lương cơ sở vào quỹ hưu trí và tử tuất.


Offline duythinh3110@gmail.com  
#2 Đã gửi : 26/07/2018 lúc 10:29:19(UTC)
duythinh3110@gmail.com

Danh hiệu: Gạo cội

Nhóm: Registered
Gia nhập: 15-06-2017(UTC)
Bài viết: 1,021

Cảm ơn: 493 lần
Được cảm ơn: 477 lần trong 282 bài viết

Việc có đóng BHXH ở hai nơi làm việc cùng một lúc hay không còn tùy thuộc vào chế độ BHXH.


Theo hướng dẫn của cơ quan bảo hiểm xã hội thì đóng BHXH bắt buộc, bảo hiểm thất nghiệp, bảo hiểm y tế ở công ty thứ nhất.


Còn bảo hiểm tai nạn lao động bệnh nghề nghiệp thì đóng ở cả hai công ty.


thanks 1 người cảm ơn duythinh3110@gmail.com cho bài viết.
hailibra 27/07 07:49
2445
Ai đang xem chủ đề này?
Di chuyển  
Bạn không thể tạo chủ đề mới trong diễn đàn này.
Bạn không thể trả lời chủ đề trong diễn đàn này.
Bạn không thể xóa bài của bạn trong diễn đàn này.
Bạn không thể sửa bài của bạn trong diễn đàn này.
Bạn không thể tạo bình chọn trong diễn đàn này.
Bạn không thể bỏ phiếu bình chọn trong diễn đàn này.