logo

Thông báo

Icon
Error

Đăng nhập



Quên mật khẩu Bạn chưa có tài khoản? >> Đăng ký ngay
Share
Tùy chọn
Xem bài viết cuối Go to first unread
Offline HuongGiangNguyen  
#1 Đã gửi : 16/11/2018 lúc 08:10:42(UTC)
HuongGiangNguyen

Danh hiệu: Gạo cội

Nhóm: Registered
Gia nhập: 10-03-2018(UTC)
Bài viết: 405

Cảm ơn: 55 lần
Được cảm ơn: 112 lần trong 67 bài viết

Cần làm gì khi cuối tháng mà công ty không chịu chi trả lương?



Trong thực tế làm việc hằng ngày có không ít người lao động gặp phải trường hợp chờ đợi “mòn mỏi” nhưng đến ngày trả lương thì công ty không chi trả, vậy khi gặp trường hợp này người lao động cần phải làm gì để đòi lại số tiền lương công sức của mình?


Theo quy định của Bộ luật Lao động, người sử dụng lao động có nghĩa vụ trả lương trực tiếp, đầy đủ và đúng thời hạn cho người lao động. Do vậy, khi người sử dụng lao động không chi trả lương tức là đã vi phạm quy định của pháp luật lao động.


Trước tiên, người lao động có thể khiếu nại trực tiếp tới người sử dụng lao động để hai bên thỏa thuận giải quyết.


Tiếp theo, nếu người sử dụng lao động không giải quyết chi trả lương thì người lao động có thể làm đơn yêu cầu giải quyết tranh chấp lao động gửi đến Hòa giải viên lao động thuộc Phòng lao động-thương binh-xã hội cấp quận, huyện. Vì đây là tranh chấp lao động về tiền lương nên theo Khoản 1 Điều 201 Bộ luật Lao động nên trước khi đưa ra Tòa án hoặc cơ quan, tổ chức, các nhân có thẩm quyền thì bắt buộc phải qua thủ tục hòa giải. Trường hợp thỏa thuận thành, Hòa giải viên lập biên bản hòa giải thành., hai bên nghiên túc thực hiện nghĩa vụ, vụ việc được giải quyết.


Trong trường hợp hai bên hòa giải không thành hoặc công ty không thực hiện theo các thỏa thuận trong biên bản hòa giải thì người lao động có quyền yêu cầu cơ quan, các nhân có có thẩm quyền giải quyết.


  • Đối với tranh chấp lao động cá nhân, tức là tranh chấp giữa một người lao động với công ty về vấn đề chi trả lương, sau khi hòa giải mà công ty vẫn không chấp nhận trả lương thì người lao động có thể khởi kiện, yêu cầu Tòa án giải quyết.
  • Đối với tranh chấp lao động tập thể và cụ thể thể là tranh chấp lao động tập thể về lợi ích, tức là tranh chấp giữa tập thể người lao động với công ty về vấn để chi trả lương, sau khi hòa giải không thành thì tập thể người lao động có thể yêu cầu Hội đồng trọng tài lao động giải quyết. Theo Điều 206 Bộ luật Lao động quy định về giải quyết tranh chấp lao động tập thể về lợi ích của Hội đồng trọng tài lao động trong thời hạn 07 ngày làm việc, kể từ ngày nhận được đơn yêu cầu giải quyết, Hội đồng trọng tài lao động phải kết thúc việc hòa giải. Tại phiên họp, Hội đồng trọng tài lao động có trách nhiệm hỗ trợ các bên tự thỏa thuận, đưa ra phương án để hai bên xem xét. Nếu hòa giải không thành hoặc một trong các bên thực hiện thỏa thuận đã đạt được thì tập thể lao động có quyền tiến hành các thủ tục để đình công.

 

Sửa bởi người viết 28/11/2018 lúc 10:04:57(UTC)  | Lý do: Chưa rõ

Offline duyenlaw  
#2 Đã gửi : 16/11/2018 lúc 08:28:02(UTC)
duyenlaw

Danh hiệu: Kỳ cựu

Nhóm: Registered
Gia nhập: 02-07-2018(UTC)
Bài viết: 180

Cảm ơn: 23 lần
Được cảm ơn: 50 lần trong 40 bài viết

Cứ yêu cầu giải quyết, khởi kiện đi rồi liệu việc sau này lấy được lương rồi liệu còn tồn tại trong công ty được không nữa mới là vấn đề nè. Theo mình thấy thì việc trễ lương vài ba ngày có thể do doanh nghiệp đang gặp khó khăn gì đó, trường hợp họ cố tình giam lương thì cứ thẳng thắn trao đổi với cấp trên, giám đốc, vì với tư cách là người đi làm công ăn lương cho người khác mà hở chút đi kiện, đi khiếu nại cũng hơi mệt.


Offline HuongGiangNguyen  
#3 Đã gửi : 17/11/2018 lúc 10:06:48(UTC)
HuongGiangNguyen

Danh hiệu: Gạo cội

Nhóm: Registered
Gia nhập: 10-03-2018(UTC)
Bài viết: 405

Cảm ơn: 55 lần
Được cảm ơn: 112 lần trong 67 bài viết


Bài viết chỉ mang tính chất tham khảo khi gặp phải trường hợp tương tự thì có những cách giải quyết như trên theo quy định của pháp luật, còn trong thực tế cách giải quyết như thế nào là tùy vào lựa chọn của mỗi người :))


Offline NCPhong  
#4 Đã gửi : 02/12/2018 lúc 12:29:10(UTC)
NCPhong

Danh hiệu: Kỳ cựu

Nhóm: Registered
Gia nhập: 10-03-2018(UTC)
Bài viết: 338
Man

Thanks: 47 times
Được cảm ơn: 97 lần trong 71 bài viết

Mình cũng thấy thực tế thì mặc dù biết hành vi trả lương trễ cho người lao động là sai nhưng có chăng chỉ yêu cầu cơ quan công an địa phương giải quyết, trừ khi vụ việc xảy ra với quy mô lớn thì mình nghĩ tòa án mới thụ lý vụ án mà giải quyết thôi 


Offline anhtu1711  
#5 Đã gửi : 28/01/2019 lúc 09:48:23(UTC)
anhtu1711

Danh hiệu: Thân tín

Nhóm: Registered
Gia nhập: 20-05-2017(UTC)
Bài viết: 144

Cảm ơn: 5 lần
Được cảm ơn: 30 lần trong 23 bài viết

Bổ sung thêm ý này để người lao động có thể căn cứ vào đó mà đòi những quyền lợi chính đánh dành cho mình. Việc người sử dụng lao động chậm trả lương, trả lương không đúng hạn cho người lao động thì họ sẽ bị xử phạt hành chính theo quy định tại Khoản 3 Điều 13 Nghị định 95/2013/NĐ-CP, được sửa đổi, bổ sung bởi Khoản 10 Điều 1 Nghị định 88/2015/NĐ-CP, cụ thể:


"3. Phạt tiền người sử dụng lao động có một trong các hành vi: Trả lương không đúng hạn; trả lương thấp hơn mức quy định tại thang lương, bảng lương đã gửi cho cơ quan quản lý nhà nước về lao động cấp huyện; không trả hoặc trả không đủ tiền lương làm thêm giờ, tiền lương làm việc ban đêm, tiền lương ngừng việc cho người lao động theo quy định của pháp luật; khấu trừ tiền lương của người lao động không đúng quy định của pháp luật; trả lương không đúng quy định cho người lao động khi tạm thời chuyển người lao động sang làm công việc khác so với hợp đồng lao động, trong thời gian tạm đình chỉ công việc, trong thời gian đình công, những ngày người lao động chưa nghỉ hàng năm theo một trong các mức sau đây:


a) Từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng với vi phạm từ 01 người đến 10 người lao động;


b) Từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng với vi phạm từ 11 người đến 50 người lao động;


c) Từ 20.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng với vi phạm từ 51 người đến 100 người lao động;


d) Từ 30.000.000 đồng đến 40.000.000 đồng với vi phạm từ 101 người đến 300 người lao động;


đ) Từ 40.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng với vi phạm từ 301 người lao động trở lên."


Người lao động nên sử dụng căn cứ này để trao đổi với người sử dụng lao động nếu họ có hành vi trên nè.

Offline thanhlamlam251197  
#6 Đã gửi : 31/01/2019 lúc 10:52:37(UTC)
thanhlamlam251197

Danh hiệu: Thân tín

Nhóm: Registered
Gia nhập: 06-09-2018(UTC)
Bài viết: 104

Cảm ơn: 1 lần
Được cảm ơn: 41 lần trong 23 bài viết

Trả lương trế - thực trạng xảy ra khá phổ biến, tuy nhiên thực tế NLĐ ít khi dám đứng lên trao đổi về vấn đề này. Chỉ khi công ty có quy mô lớn thì lúc đó NLĐ mới có đủ tiếng nói đề bảo vệ quyền lợi của mình


4949
Ai đang xem chủ đề này?
Di chuyển  
Bạn không thể tạo chủ đề mới trong diễn đàn này.
Bạn không thể trả lời chủ đề trong diễn đàn này.
Bạn không thể xóa bài của bạn trong diễn đàn này.
Bạn không thể sửa bài của bạn trong diễn đàn này.
Bạn không thể tạo bình chọn trong diễn đàn này.
Bạn không thể bỏ phiếu bình chọn trong diễn đàn này.