logo

Thông báo

Icon
Error

Đăng nhập



Quên mật khẩu Bạn chưa có tài khoản? >> Đăng ký ngay
Share
Tùy chọn
Xem bài viết cuối Go to first unread
Offline mynhobe  
#1 Đã gửi : 05/12/2018 lúc 10:25:29(UTC)
mynhobe

Danh hiệu: Kỳ cựu

Nhóm: Registered
Gia nhập: 29-11-2016(UTC)
Bài viết: 268
Man
Đến từ: Tp. Hồ Chí Minh

Thanks: 136 times
Được cảm ơn: 78 lần trong 48 bài viết

TIỀN THƯỞNG CÓ ĐƯỢC TÍNH VÀO TIỀN LƯƠNG ĐÓNG BHXH KHÔNG?


Tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội đối với người lao động đóng bảo hiểm xã hội theo chế độ tiền lương do người sử dụng lao động quyết định



Theo quy định tại khoản 2 và khoản 3 Điều 30 Thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH:


2. Từ ngày 01 tháng 01 năm 2018 trở đi, tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội là mức lương, phụ cấp lương theo quy định tại khoản 1 Điều này và các khoản bổ sung khác theo quy định tại điểm a khoản 3 Điều 4 của Thông tư 47/2015/TT-BLĐTBXH.


3. Tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc không bao gồm các khoản chế độ và phúc lợi khác, như tiền thưởng theo quy định tại Điều 103 của Bộ luật lao động, tiền thưởng sáng kiến; tiền ăn giữa ca; các khoản hỗ trợ xăng xe, điện thoại, đi lại, tiền nhà ở, tiền giữ trẻ, nuôi con nhỏ; hỗ trợ khi người lao động có thân nhân bị chết, người lao động có người thân kết hôn, sinh nhật của người lao động, trợ cấp cho người lao động gặp hoàn cảnh khó khăn khi bị tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp và các khoản hỗ trợ, trợ cấp khác ghi thành mục riêng trong hợp đồng lao động theo khoản 11 Điều 4 của Nghị định 05/2015/NĐ-CP ngày 12 tháng 01 năm 2015 của Chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số nội dung của Bộ luật lao động.


Như vậy, tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc sẽ không bao gồm các khoản chế độ và phúc lợi khác, như tiền thưởng theo quy định tại Điều 103 Bộ luật Lao động, tiền thưởng sáng kiến; tiền ăn giữa ca; các khoản hỗ trợ xăng xe, điện thoại, đi lại, tiền nhà ở, tiền giữ trẻ, nuôi con nhỏ; hỗ trợ khi người lao động có thân nhân bị chết, người lao động có người thân kết hôn, sinh nhật của người lao động, trợ cấp cho người lao động gặp hoàn cảnh khó khăn khi bị tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp và các khoản hỗ trợ, trợ cấp khác ghi thành mục riêng trong hợp đồng lao động theo khoản 11, Điều 4 Nghị định 05/2015/NĐ-CP ngày 12/1/2015 của Chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số nội dung của Bộ luật Lao động.


Với những quy định nêu trên thì tiền thưởng của người lao động làm việc tại công ty (bao gồm tiền thưởng quý và tiền thưởng hàng năm được xác định tùy theo kết quả sản xuất kinh doanh và hiệu quả năng suất lao động) không tính vào BHXH bắt buộc.

Sửa bởi người viết 12/12/2018 lúc 02:31:26(UTC)  | Lý do: Chưa rõ

Offline thuytrangd  
#2 Đã gửi : 08/12/2018 lúc 04:19:13(UTC)
thuytrangd

Danh hiệu: Kỳ cựu

Nhóm: Registered
Gia nhập: 02-07-2018(UTC)
Bài viết: 168

Cảm ơn: 17 lần
Được cảm ơn: 29 lần trong 16 bài viết

Chào bạn, câu kết luận của bạn là "Với những quy định nêu trên thì tiền thưởng của người lao động làm việc tại công ty (bao gồm tiền thưởng quý và tiền thưởng hàng năm được xác định tùy theo kết quả sản xuất kinh doanh và hiệu quả năng suất lao động) không tính vào BHXH bắt buộc.". Tuy nhiên theo như bài viết và quy định bạn trích dẫn thì còn khoản "tiền thưởng sáng kiến" cũng không thuộc khoản phải đóng BHXH thì phải.

Sửa bởi người viết 08/12/2018 lúc 04:22:35(UTC)  | Lý do: Chưa rõ

Offline duyenlaw  
#3 Đã gửi : 10/12/2018 lúc 11:51:12(UTC)
duyenlaw

Danh hiệu: Kỳ cựu

Nhóm: Registered
Gia nhập: 02-07-2018(UTC)
Bài viết: 180

Cảm ơn: 23 lần
Được cảm ơn: 50 lần trong 40 bài viết

Tiền thưởng không có bao nhiêu mà đóng bảo hiểm xã hội thì chế người lao động thôi, luật quy định như vậy mình thấy ổn rồi. Bạn gắn link sai cho Văn bản Thông tư 59 ra Luật BHXH nhé.


Offline nguyentrinhLAD  
#4 Đã gửi : 10/12/2018 lúc 06:16:35(UTC)
nguyentrinhLAD

Danh hiệu: Kỳ cựu

Nhóm: Registered
Gia nhập: 06-07-2018(UTC)
Bài viết: 211

Cảm ơn: 12 lần
Được cảm ơn: 51 lần trong 35 bài viết

Thật ra mình thấy các khoản tiền thưởng này nó không mang tính chất cố định nên không phải đóng Bảo hiểm xã hội là hợp lý rồi nè. Mình có thắc mắc về các khoản bổ sung khác được đề cập ở đây cụ thể là những khoản gì vậy ạ? Bạn có thể tneeu ví dụ để dễ hình dung được không? Rồi tiền làm thêm vào ban đêm của người lao động liệu có phải đóng bảo hiểm xã hội không nhỉ? 


Offline mynhobe  
#5 Đã gửi : 12/12/2018 lúc 02:32:36(UTC)
mynhobe

Danh hiệu: Kỳ cựu

Nhóm: Registered
Gia nhập: 29-11-2016(UTC)
Bài viết: 268
Man
Đến từ: Tp. Hồ Chí Minh

Thanks: 136 times
Được cảm ơn: 78 lần trong 48 bài viết

Nguyên văn bởi: duyenlaw Go to Quoted Post


Tiền thưởng không có bao nhiêu mà đóng bảo hiểm xã hội thì chế người lao động thôi, luật quy định như vậy mình thấy ổn rồi. Bạn gắn link sai cho Văn bản Thông tư 59 ra Luật BHXH nhé.



Đúng rồi, cảm ơn bạn nhiều =))) mình copy sai link 


Offline Lequy2018  
#6 Đã gửi : 30/12/2018 lúc 11:02:31(UTC)
Lequy2018

Danh hiệu: Gạo cội

Nhóm: Registered
Gia nhập: 14-03-2018(UTC)
Bài viết: 384
Woman
Đến từ: TP.HCM

Thanks: 150 times
Được cảm ơn: 87 lần trong 74 bài viết

Theo mình nghĩ là tiền thưởng không cố định và nó còn tùy theo kết quả sản xuất kinh doanh và hiệu quả năng suất lao động. Nên việc pháp luật không quy định đóng bảo hiểm xã hội với khoản tiền này là hợp lý.


Offline thanhlamlam251197  
#7 Đã gửi : 31/01/2019 lúc 10:55:14(UTC)
thanhlamlam251197

Danh hiệu: Thân tín

Nhóm: Registered
Gia nhập: 06-09-2018(UTC)
Bài viết: 104

Cảm ơn: 1 lần
Được cảm ơn: 41 lần trong 23 bài viết

May quá, nếu tiền thưởng mà đóng BHXH nữa thì toi mất, mà một vấn đề nữa là công ty không cho thưởng Tết có vi phạm pháp luật không nhỉ. :v


7077
Ai đang xem chủ đề này?
Di chuyển  
Bạn không thể tạo chủ đề mới trong diễn đàn này.
Bạn không thể trả lời chủ đề trong diễn đàn này.
Bạn không thể xóa bài của bạn trong diễn đàn này.
Bạn không thể sửa bài của bạn trong diễn đàn này.
Bạn không thể tạo bình chọn trong diễn đàn này.
Bạn không thể bỏ phiếu bình chọn trong diễn đàn này.