logo

Thông báo

Icon
Error

Đăng nhập



Quên mật khẩu Bạn chưa có tài khoản? >> Đăng ký ngay
Share
Tùy chọn
Xem bài viết cuối Go to first unread
Offline hailibra  
#1 Đã gửi : 20/12/2018 lúc 01:46:40(UTC)
hailibra

Danh hiệu: Gạo cội

Nhóm: Registered
Gia nhập: 15-12-2017(UTC)
Bài viết: 358

Cảm ơn: 86 lần
Được cảm ơn: 94 lần trong 73 bài viết

Đây là câu hỏi được đặt ra tại trường hợp của người mẹ tại TP. HCM có người con (Anh B) đã qua đời, và người con trước khi mất đã gửi tinh trùng của mình tại Bệnh viện. Sau khi con mất, vì muốn có cháu nối dõi, người mẹ đã đến Bệnh viện để xin lại tinh trùng của con để đưa cho chị A (bạn gái của Anh B, đã tổ chức đám cưới nhưng chưa kịp đăng ký kết hôn thì B mất) để cấy. Nhưng Bệnh viện yêu cầu có văn bản pháp lý công nhận mẫu tinh trùng mà bệnh viện đang lưu giữ là tài sản mà người mẹ được thừa kế từ con trai đã qua đời của mình thì sẽ trả lại.


Người mẹ đã đến Phòng Công chứng và nhận được câu trả lời rằng, mặc dù vấn đề này mang tính nhân đạo liên quan đến cuộc đời của cá nhân và gia đình, tuy nhiên đây cũng là vấn đề mới mà pháp luật chưa có quy định hướng dẫn nên cần có sự cân nhắc và bàn bạc của các cơ quan liên quan.


Sau đó, người mẹ có đơn gửi bệnh viện xem xét ở một góc nhìn khác về pháp luật thừa kế để giải quyết. Cụ thể, sau khi tham khảo ý kiến luật sư, bà cho rằng với tư cách là mẹ ruột, là người thừa kế thuộc hàng thừa kế thứ nhất của anh B, bà được quyền yêu cầu Bệnh viện trao lại cho bà mẫu tinh trùng của con trai để bà “hưởng thừa kế” vì đây là di sản do con bà để lại.



Theo quan điểm thứ nhất thì tại Khoản 1 Điều 105 Bộ luật Dân sự 2015 quy định “tài sản là vật, tiền, giấy tờ có giá và quyền tài sản”. Khái niệm vật được hiểu là đối tượng của thế giới vật chất, bao gồm động vật, thực vật và tồn tại ở mọi trạng thái (rắn, lỏng, khí). Vật tồn tại một cách khách quan mà con người có thể cảm nhận được bằng giác quan của mình. Nói dễ hiểu, vật là thứ mà con người có thể nhìn thấy được, nếm ngửi được, cầm nắm được, sờ mó được...


Theo đó, tinh trùng thỏa mãn đủ các dấu hiệu của vật và được xác định là tài sản theo Khoản 1 Điều 105 Bộ luật Dân sự 2015. Và theo Điều 612 BLDS 2015, “Di sản bao gồm tài sản riêng của người chết, phần tài sản của người chết trong tài sản chung với người khác”. Tinh trùng là tài sản nên khi người để lại tinh trùng qua đời thì nó trở thành di sản.


Tuy nhiên, theo luồng quan điểm thứ hai từ TS Nguyễn Phương Lan – Giảng viên chính Khoa Pháp luật Dân sự, Trường Đại học Luật Hà Nội có trao đổi rằng: Những bộ phận của cơ thể con người như tim, gan, phổi, thận... và kể cả tinh trùng đều không thể được coi là một loại hàng hóa hay tài sản để có thể trao đổi, chuyển nhượng vì đó là việc làm phi đạo đức.


Và vì bộ phận cơ thể người không thể được coi là một loại hàng hóa, hay tài sản nên cũng không thể là tài sản thừa kế. Như vậy, có thể trả lời tinh trùng – một phần của cơ thể con người - không phải là một loại tài sản nên không thể là đối tượng được thừa kế.

Sửa bởi người viết 20/12/2018 lúc 02:02:54(UTC)  | Lý do: Chưa rõ

thanks 7 người cảm ơn hailibra cho bài viết.
Becking 20/12 07:51, duythinh3110@gmail.com 20/12 10:26, nguyentrinhLAD 20/12 10:28, Lequy2018 20/12 10:32, mynhobe 21/12 18:03, NCPhong 26/12 07:12, baoduyen20 21/02 13:41
Offline Becking  
#2 Đã gửi : 20/12/2018 lúc 02:13:39(UTC)
Becking

Danh hiệu: Kỳ cựu

Nhóm: Registered
Gia nhập: 20-07-2017(UTC)
Bài viết: 157

Cảm ơn: 64 lần
Được cảm ơn: 34 lần trong 31 bài viết

Một vụ việc khá thú vị, theo luật công chứng 2014 thì muốn nhận thừa kế phải làm thủ tục khai nhận có công chứng


Trường hợp thừa kế theo pháp luật, thì trong hồ sơ yêu cầu công chứng phải có giấy tờ chứng minh quan hệ giữa người để lại di sản và người được hưởng di sản theo quy định của pháp luật về thừa kế. Trường hợp thừa kế theo di chúc, trong hồ sơ yêu cầu công chứng phải có bản sao di chúc.


Như nội dung mình copy luật thì phải xác định tinh trùng có phải là tài sản hay không mới được công chứng, hiện tại thì chưa có quy định hướng dẫn tinh trùng có phải là tài sản hay không nên dù việc này là nhân đạo nhưng cũng khó cho công chứng viên. 


Offline truongnguyenthach  
#3 Đã gửi : 20/12/2018 lúc 02:17:35(UTC)
truongnguyenthach

Danh hiệu: Gạo cội

Nhóm: Registered
Gia nhập: 23-06-2016(UTC)
Bài viết: 1,628
Man
Đến từ: Hồ Chí Minh

Thanks: 1647 times
Được cảm ơn: 3209 lần trong 961 bài viết

Nguyên văn bởi: Becking Go to Quoted Post


Một vụ việc khá thú vị, theo luật công chứng 2014 thì muốn nhận thừa kế phải làm thủ tục khai nhận có công chứng


Trường hợp thừa kế theo pháp luật, thì trong hồ sơ yêu cầu công chứng phải có giấy tờ chứng minh quan hệ giữa người để lại di sản và người được hưởng di sản theo quy định của pháp luật về thừa kế. Trường hợp thừa kế theo di chúc, trong hồ sơ yêu cầu công chứng phải có bản sao di chúc.


Như nội dung mình copy luật thì phải xác định tinh trùng có phải là tài sản hay không mới được công chứng, hiện tại thì chưa có quy định hướng dẫn tinh trùng có phải là tài sản hay không nên dù việc này là nhân đạo nhưng cũng khó cho công chứng viên. 



Tài sản thì hoặc là động sản, hoặc là bất động sản. Như vậy, tinh trùng thì ko thể là bất động sản được rồi. mà xem nó là động sản thì cũng không ổn. Tuy nhiên ở đây nếu đối tượng là LỌ TINH DỊCH thì có vẻ hợp lý hơn.


Sau tất cả, tất cả là phía sau.
thanks 1 người cảm ơn truongnguyenthach cho bài viết.
Becking 20/12 07:28
Offline Becking  
#4 Đã gửi : 20/12/2018 lúc 02:40:43(UTC)
Becking

Danh hiệu: Kỳ cựu

Nhóm: Registered
Gia nhập: 20-07-2017(UTC)
Bài viết: 157

Cảm ơn: 64 lần
Được cảm ơn: 34 lần trong 31 bài viết

Nguyên văn bởi: truongnguyenthach Go to Quoted Post


Nguyên văn bởi: Becking Go to Quoted Post


Một vụ việc khá thú vị, theo luật công chứng 2014 thì muốn nhận thừa kế phải làm thủ tục khai nhận có công chứng


Trường hợp thừa kế theo pháp luật, thì trong hồ sơ yêu cầu công chứng phải có giấy tờ chứng minh quan hệ giữa người để lại di sản và người được hưởng di sản theo quy định của pháp luật về thừa kế. Trường hợp thừa kế theo di chúc, trong hồ sơ yêu cầu công chứng phải có bản sao di chúc.


Như nội dung mình copy luật thì phải xác định tinh trùng có phải là tài sản hay không mới được công chứng, hiện tại thì chưa có quy định hướng dẫn tinh trùng có phải là tài sản hay không nên dù việc này là nhân đạo nhưng cũng khó cho công chứng viên. 



Tài sản thì hoặc là động sản, hoặc là bất động sản. Như vậy, tinh trùng thì ko thể là bất động sản được rồi. mà xem nó là động sản thì cũng không ổn. Tuy nhiên ở đây nếu đối tượng là LỌ TINH DỊCH thì có vẻ hợp lý hơn.



Mình thì nghĩ lọ tinh dịch là vật chứa tinh dịch thôi còn việc xác định tài sản thừa kế là lọ tinh dịch để người mẹ có thể nhận thừa kế tinh dịch thì mình nghĩ còn chưa rõ ràng. Nếu ban đầu xác định lọ tinh dịch là vật và là tài sản thừa kế thì chắc người mẹ đã được nhận thừa kế lâu rồi 

Sửa bởi người viết 20/12/2018 lúc 02:41:58(UTC)  | Lý do: Chưa rõ

Offline duyenlaw  
#5 Đã gửi : 21/12/2018 lúc 08:03:13(UTC)
duyenlaw

Danh hiệu: Kỳ cựu

Nhóm: Registered
Gia nhập: 02-07-2018(UTC)
Bài viết: 180

Cảm ơn: 23 lần
Được cảm ơn: 50 lần trong 40 bài viết

Tháng trước còn rộ lên bàn luận vụ việc tương tự: Người chồng trước khi chết có gửi tinh trùng vào bệnh viên, sau khi người chồng chết 1 năm, người vợ đem đi thụ tinh và sinh con, vấn đề bàn luận là đứa trẻ sinh ra có được xem là con chung để giải quyết các vấn đề về sau không? Qủa thật liên quan đến vấn đề lưu giữ tinh trùng tại bệnh viện hiện nay còn chưa được quy định cụ thể dẫn đến nhiều rắc rối khi áp dụng.


Offline Lequy2018  
#6 Đã gửi : 21/12/2018 lúc 02:31:45(UTC)
Lequy2018

Danh hiệu: Gạo cội

Nhóm: Registered
Gia nhập: 14-03-2018(UTC)
Bài viết: 478
Woman
Đến từ: TP.HCM

Thanks: 158 times
Được cảm ơn: 92 lần trong 79 bài viết

Nguyên văn bởi: duyenlaw Go to Quoted Post


Tháng trước còn rộ lên bàn luận vụ việc tương tự: Người chồng trước khi chết có gửi tinh trùng vào bệnh viên, sau khi người chồng chết 1 năm, người vợ đem đi thụ tinh và sinh con, vấn đề bàn luận là đứa trẻ sinh ra có được xem là con chung để giải quyết các vấn đề về sau không? Qủa thật liên quan đến vấn đề lưu giữ tinh trùng tại bệnh viện hiện nay còn chưa được quy định cụ thể dẫn đến nhiều rắc rối khi áp dụng.



Còn 1 số trường hợp hai người chung sống với nhau nhưng chưa đăng ký kết hôn hoặc chưa kịp đăng ký mà người chồng đã qua đời thì sẽ khó xử lý, nhưng người vợ và gia đình của họ rất mong muốn có con. Có thể thấy  "hợp pháp" qua giấy đăng ký kết hôn có thể chưa đáp ứng, nhưng từ xác nhận thuận tình của người vợ và sự mong muốn của gia đình về việc tiếp nhận tinh trùng người chết cho thấy được tính khẩn thiết về vấn đề xây dựng khung pháp lý cho người chết sinh con.


Từ lăng kính pháp luật so sánh với pháp luật một số nước đã quy định về vấn đề này đã rất rõ ràng để đảm bảo quyền lợi của trẻ em và hạn chế việc lạm dụng, sử dụng tinh trùng nhằm mục đích chuộc lợi. Pháp luật của Pháp, Đức không cho phép sử dụng tinh trùng của người chết  hoặc cho phép sử dụng nhưng hạn chế 1 số quyền. Một số quốc gia như Mỹ, Anh, Hy Lạp, Israel coi tinh trùng là tài sản đặc biệt. Bệnh viện được chuyển giao, trả lại cho thân nhân, người thừa kế được phép sử dụng. Còn Việt Nam thì vẫn bỏ trống những quy định như vậy nên rất phức tạp trong việc áp dụng pháp luật cũng như bảo vệ quyền lợi xã hội. 


Đối với những gia đình rơi vào trường hợp như vậy thì việc có con rất thiêng liêng đối với người vợ và mong muốn của gia đình của họ. Nên đề xuất  xây dựng khung pháp lý cho người chết sinh con nó không chỉ thể hiện tính nhân đạo của chính bản thân pháp luật, mà nó còn cho thấy việc thông qua vấn đề này cũng sẽ khiến nền luật pháp nước ta giảm thiểu tình trạng đi sau thực tiễn cuộc sống. Và vấn đề này có thể giải quyết như là một tiền lệ pháp về hôn nhân & gia đình (dân sự).


thanks 1 người cảm ơn Lequy2018 cho bài viết.
baoduyen20 21/02 14:39
Offline HuongGiangNguyen  
#7 Đã gửi : 25/12/2018 lúc 10:50:31(UTC)
HuongGiangNguyen

Danh hiệu: Gạo cội

Nhóm: Registered
Gia nhập: 10-03-2018(UTC)
Bài viết: 405

Cảm ơn: 55 lần
Được cảm ơn: 112 lần trong 67 bài viết

Chưa biết kết luận cuối cùng ntn, nhưng cá nhân mình nghiêng về quan điểm thứ 2


Offline NCPhong  
#8 Đã gửi : 26/12/2018 lúc 02:25:28(UTC)
NCPhong

Danh hiệu: Gạo cội

Nhóm: Registered
Gia nhập: 10-03-2018(UTC)
Bài viết: 356
Man

Thanks: 47 times
Được cảm ơn: 99 lần trong 73 bài viết

Theo quan điểm của mình thì nghiên về quan điểm thứ 2 hơn và cũng không nên xem tinh trùng là di sản thừa kế. Nếu xem đây là tài sản thì như mọi người cũng đã nói, nó không thể được xem là vật cũng như động sản hay bất động sản. Một vấn đề nữa theo mình nếu xem tinh trùng là di sản thừa kế thì sẽ nảy sinh các vấn đề khác như: Cơ quan nội tạng cũng có thể trở thành đề tài bàn tán, như vậy nó gân như phi đạo đức và trái nguyên tắc xã hội trong việc này.


Tuy nhiên mình thấy về vụ việc lần này thì việc bàn giao tình trùng của người chồng đã chết cho gia đình là một hành động nên làm không vì bất cứ quyền hoặc nghĩa vụ gì liên quan đến thừa kế. Do đây là con trai duy nhất của người mẹ, mặt khác cũng đã cưới vợ thì việc làm trên mang tính nhân văn nhiều hơn.


thanks 1 người cảm ơn NCPhong cho bài viết.
TAdmin 26/12 08:13
45123
Ai đang xem chủ đề này?
Di chuyển  
Bạn không thể tạo chủ đề mới trong diễn đàn này.
Bạn không thể trả lời chủ đề trong diễn đàn này.
Bạn không thể xóa bài của bạn trong diễn đàn này.
Bạn không thể sửa bài của bạn trong diễn đàn này.
Bạn không thể tạo bình chọn trong diễn đàn này.
Bạn không thể bỏ phiếu bình chọn trong diễn đàn này.