logo

Thông báo

Icon
Error

Đăng nhập



Quên mật khẩu Bạn chưa có tài khoản? >> Đăng ký ngay
Share
Tùy chọn
Xem bài viết cuối Go to first unread
Offline thaithiman  
#1 Đã gửi : 23/01/2019 lúc 09:59:00(UTC)
thaithiman

Danh hiệu: Gạo cội

Nhóm: Registered
Gia nhập: 10-03-2018(UTC)
Bài viết: 751
Woman
Đến từ: TP. Hồ Chí Minh

Thanks: 52 times
Được cảm ơn: 119 lần trong 89 bài viết


Tết đến xuân về, gia đình, bạn bè tụ hội trong không khi rộn ràng và không thể thiếu được những sòng bài nhỏ như là một chút trò chơi tiêu khiển ngày xuân, thử vận may, kiếm lộc đầu năm. Tuy nhiên cũng không ít người đã làm biến tướng nó thành những sòng bài bất hợp pháp, mang tính hơn thua bằng tiền, với một số tiền hơn thua cực lớn. Pháp luật không cấm chơi bài nhằm giải trí pháp luật chỉ nghiêm cấm hành vi đánh bạc trái phép.


Pháp luật hiện hành nghiêm cấm hành vi đánh bạc trái phép. Việc đánh bạc vi phạm quy định pháp luật phải chịu tránh nhiệm hình sự hoặc hành chính tùy từng trường hợp mức độ vi phạm.


“Đánh bạc trái phép” là hành vi đánh bạc được thực hiện dưới bất kỳ hình thức nào với mục đích được thua bằng tiền hay hiện vật mà không được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cho phép hoặc được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cho phép nhưng thực hiện không đúng với quy định trong giấy phép được cấp.


(Khoản 1, Điều 1, Nghị quyết 01/2010/NQ-HĐTP)


Vậy đánh bài sao cho đúng, để tăng niềm vui ngày xuân nhưng không vi phạm pháp luật:


1. Đánh bài như thế nào để không phải chịu trách nhiệm hình sự:


Khoản 1, Điều 321 quy định tội đánh bạc tại Bộ luật Hình sự 2015 được sửa đổi bổ sung 2017


“1. Người nào đánh bạc trái phép dưới bất kỳ hình thức nào được thua bằng tiền hay hiện vật trị giá từ 5.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 5.000.000 đồng nhưng đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này hoặc hành vi quy định tại Điều 322 của Bộ luật này hoặc đã bị kết án về tội này hoặc tội quy định tại Điều 322 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.”


Đánh bài bị truy cứu trách nhiệm hình sự khi: 


- Là hành vi đánh bạc trái phép, hơn thua bằng tiền hoặc hiện vật


- Giá trị tiền hoặc hiện vật có giá trị từ 5.000.000 đồng trở lên.


- Giá trị tiền hoặc hiện vật có giá trị dưới 5.000.000 đồng nhưng đã bị xử phạt hành chính,đã bị kết án mà chưa được xóa án tích về tội đánh bạc, tổ chức đánh bạc hoặc gá bạc.


Vậy, đánh bạc không bị  truy cứu trách nhiệm hình sự khi: 


- Đánh mang tính chất giải trí không hơn thua bằng tiền và hiện vật


- Nếu có đánh bài mà dùng tiền hoặc hiện vật để không trái Bộ luật Hình sự thì


+ Ai đã bị xử phạt về hành vi này rồi thì không chơi thua bằng tiền hoặc hiện vật nữa


+ Ai chưa bị xử phạt thì chỉ nên chơi dưới mức 5.000.000 đồng


2. Đánh bài như thế nào để không bị xử lý hành chính


Điều 26, Nghị định 167/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực an ninh, trật tự, an toàn xã hội; phòng, chống tệ nạn xã hội; phòng và chữa cháy; phòng, chống bạo lực gia đình)


2. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng


a) Đánh bạc trái phép bằng một trong các hình thức như xóc đĩa, tá lả, tổ tôm, tú lơ khơ, tam cúc, 3 cây, tứ sắc, đỏ đen, cờ thế hoặc các hình thức khác mà được, thua bằng tiền, hiện vật;


Vậy, nếu thua bằng tiền hoặc hiện vật dưới 5.000.000 đồng thì không chịu trách nhiệm hình sự với người chưa vi phạm nhưng sẽ bị xử phạt hành chính. Như vậy chỉ cần đánh bài bằng tiền hoặc hiện vật dưới 5.000.000 đồng là bị xử lý hành chính rồi nhé. 


Hiện nay, tại Việt Nam đã có một số sòng bạc hợp thức hóa việc đánh bài tuy nhiên chỉ cho phép Người nước ngoài và người Việt Nam định cư ở nước ngoài có hộ chiếu nước ngoài do cơ quan có thẩm quyền của nước ngoài cấp, giấy thông hành còn giá trị và nhập cảnh hợp pháp vào Việt Nam vào chơi.


 Hiện tại Casino Phú Quốc (đang chờ cấp phép hoạt động) cũng là sòng bài đầu tiên tại VN thực hiện thí điểm cho người Việt vào đánh bạc trong 3 năm kể từ ngày được Bộ Tài chính cấp giấy chứng nhận đủ điều kiện kinh doanh casino.


* Người Việt Nam được phép vào chơi tại Điểm kinh doanh casino khi đáp ứng đầy đủ các điều kiện sau:


- Phải là người đủ 21 tuổi trở lên và có đầy đủ năng lực hành vi dân sự theo quy định của pháp luật Việt Nam;


- Có đủ năng lực về tài chính để tham gia chơi tại Điểm kinh doanh casino theo quy định.


- Phải mua vé tham gia chơi tại Điểm kinh doanh casino. 


- Không thuộc đối tượng bị người thân có đầy đủ năng lực hành vi dân sự trong gia đình là bố, bố nuôi, mẹ, mẹ nuôi, vợ, chồng, con ruột hoặc bản thân có đơn đề nghị doanh nghiệp kinh doanh casino không cho phép chơi tại Điểm kinh doanh casino;


- Người Việt Nam được phép vào chơi tại Điểm kinh doanh casino chỉ được sử dụng tiền đồng Việt Nam để đổi đồng tiền quy ước và được đổi đồng tiền quy ước ra đồng Việt Nam trong trường hợp chơi không hết hoặc trúng thưởng.


(Tết đến mình cùng gia đình hoặc một vài người bạn cũng thường hay đánh bài, nhưng bọn mình đánh bài búng tai hihi, vừa vui vừa an toàn và không vi phạm quy định pháp luật trong năm mới).

Sửa bởi quản trị viên 23/01/2019 lúc 01:50:43(UTC)  | Lý do: Chưa rõ

Offline truongnguyenthach  
#2 Đã gửi : 23/01/2019 lúc 10:09:18(UTC)
truongnguyenthach

Danh hiệu: Gạo cội

Nhóm: Registered
Gia nhập: 23-06-2016(UTC)
Bài viết: 1,628
Man
Đến từ: Hồ Chí Minh

Thanks: 1647 times
Được cảm ơn: 3209 lần trong 961 bài viết

Đánh bài không hề vi phạm pháp luật, nên các bạn không cần phải tìm cách đánh bài đúng luật như cái title bài này. Chỉ có "đánh bạc" mới vi phạm pháp luật thôi.


Sau tất cả, tất cả là phía sau.
Offline duythinh3110@gmail.com  
#3 Đã gửi : 24/01/2019 lúc 08:54:02(UTC)
duythinh3110@gmail.com

Danh hiệu: Gạo cội

Nhóm: Registered
Gia nhập: 15-06-2017(UTC)
Bài viết: 942

Cảm ơn: 462 lần
Được cảm ơn: 432 lần trong 260 bài viết

Nhiều bạn thường đánh bài ăn tiền một cách thoải mái, đánh bài để giải trí nhưng vẫn có ăn tiền và số tiền dù không nhiều chỉ có vài ngàn hoặc chục ngàn nhưng các bạn không biết đó vẫn là hành vi vi phạm pháp luật.


Offline sieucamau  
#4 Đã gửi : 24/01/2019 lúc 08:57:15(UTC)
sieucamau

Danh hiệu: Quen mặt

Nhóm: Registered
Gia nhập: 18-09-2016(UTC)
Bài viết: 17

Cảm ơn: 3 lần
Được cảm ơn: 10 lần trong 6 bài viết

Nguyên văn bởi: truongnguyenthach Go to Quoted Post


Đánh bài không hề vi phạm pháp luật, nên các bạn không cần phải tìm cách đánh bài đúng luật như cái title bài này. Chỉ có "đánh bạc" mới vi phạm pháp luật thôi.



vỗ tay vỗ tay 


Trích dẫn:
Oanh Phạm: HỌC LUẬT tại Cacao đá bánh mì Bà Tám - Chung cư chợ quán, quận 5
Offline Becking  
#5 Đã gửi : 24/01/2019 lúc 08:57:15(UTC)
Becking

Danh hiệu: Kỳ cựu

Nhóm: Registered
Gia nhập: 20-07-2017(UTC)
Bài viết: 157

Cảm ơn: 64 lần
Được cảm ơn: 34 lần trong 31 bài viết

chủ thớt cho mình hỏi căn cứ pháp lý của điều kiện chơi bài tại các địa điểm kinh doanh casino được quy định ở văn bản nào vậy?


Offline sieucamau  
#6 Đã gửi : 24/01/2019 lúc 09:00:59(UTC)
sieucamau

Danh hiệu: Quen mặt

Nhóm: Registered
Gia nhập: 18-09-2016(UTC)
Bài viết: 17

Cảm ơn: 3 lần
Được cảm ơn: 10 lần trong 6 bài viết

Nguyên văn bởi: Becking Go to Quoted Post


chủ thớt cho mình hỏi căn cứ pháp lý của điều kiện chơi bài tại các địa điểm kinh doanh casino được quy định ở văn bản nào vậy?


Thông tư 102/2017/TT-BTC và nghị định 03/2017/NĐ-CP 


Trích dẫn:
Oanh Phạm: HỌC LUẬT tại Cacao đá bánh mì Bà Tám - Chung cư chợ quán, quận 5
Offline sieucamau  
#7 Đã gửi : 24/01/2019 lúc 09:02:21(UTC)
sieucamau

Danh hiệu: Quen mặt

Nhóm: Registered
Gia nhập: 18-09-2016(UTC)
Bài viết: 17

Cảm ơn: 3 lần
Được cảm ơn: 10 lần trong 6 bài viết

Nguyên văn bởi: duythinh3110@gmail.com Go to Quoted Post


Nhiều bạn thường đánh bài ăn tiền một cách thoải mái, đánh bài để giải trí nhưng vẫn có ăn tiền và số tiền dù không nhiều chỉ có vài ngàn hoặc chục ngàn nhưng các bạn không biết đó vẫn là hành vi vi phạm pháp luật.


đa phần đứa nào cũng có smartphone. Thậm chí Iphone các kiểu. Bị tóm thì vào tù mà ko biết vì sao


Trích dẫn:
Oanh Phạm: HỌC LUẬT tại Cacao đá bánh mì Bà Tám - Chung cư chợ quán, quận 5
Offline duyenlaw  
#8 Đã gửi : 26/01/2019 lúc 04:08:52(UTC)
duyenlaw

Danh hiệu: Kỳ cựu

Nhóm: Registered
Gia nhập: 02-07-2018(UTC)
Bài viết: 180

Cảm ơn: 23 lần
Được cảm ơn: 50 lần trong 40 bài viết

Đánh bài có 1k 2k 5k cũng lo sợ bị phạt nữa. Mình học luật mà trước giờ mình không để ý ấy, có khi cũng chơi bầu cua tôm cá dịp tết tụ điểm ngoài chợ, nhiều lần mém bị hốt lên xã mà không biết bị xử phạt hành chính luôn ấy. Cứ nghĩ lên uống trà rồi về không à. 


Offline nguyentrinhLAD  
#9 Đã gửi : 28/01/2019 lúc 07:39:55(UTC)
nguyentrinhLAD

Danh hiệu: Kỳ cựu

Nhóm: Registered
Gia nhập: 06-07-2018(UTC)
Bài viết: 258

Cảm ơn: 12 lần
Được cảm ơn: 60 lần trong 43 bài viết

Việc đánh bài vui ngày Tết hình như khá phổ biến hiện nay. Có người thì đánh bài thua bằng hiện vật, có người đánh bài thua bằng tiền. Mọi người cứ nghĩ giá trị khoảng vài nghìn, vài chục nghìn chỉ mang tính chất giải trí nên chắc không sao. Nhưng thực tế hành vi này hoàn toàn có thể bị coi là hành vi vi phạm pháp luật nè. Mọi người cần lưu ý khi đánh bài ngày Tết nhé, nó không chỉ là vui đâu nè. 


Offline thaouyen2212  
#10 Đã gửi : 28/01/2019 lúc 05:13:16(UTC)
thaouyen2212

Danh hiệu: Thân tín

Nhóm: Registered
Gia nhập: 05-09-2018(UTC)
Bài viết: 126
Woman

Thanks: 6 times
Được cảm ơn: 30 lần trong 19 bài viết
Việc đánh bài vui ngày Tết hình như khá phổ biến hiện nay. Có người thì đánh bài thua bằng hiện vật, có người đánh bài thua bằng tiền. Cơ mà mình thấy chỉ nên đánh cho vui cho có không khí ngày tết thôi chứ không nên kiểu máu me cá độ nhiều quá nè
Offline thuytrangd  
#11 Đã gửi : 12/02/2019 lúc 04:39:24(UTC)
thuytrangd

Danh hiệu: Kỳ cựu

Nhóm: Registered
Gia nhập: 02-07-2018(UTC)
Bài viết: 212

Cảm ơn: 17 lần
Được cảm ơn: 36 lần trong 22 bài viết

Cảm ơn bài viết của bạn, sẵn tiện bạn cho minh hỏi nếu chơi "bầu cua tôm cá" mà giá trị cũng tương tự như theo quy định của Bộ luật hình sự trên thì có bị truy cứu TNHS không bạn ha.
Vì hiện quy định chỉ nói là đánh bạc, không biết "bầu cua tôm cá" có phải là 1 trong những hình thức của đánh bạc không?


27791
Ai đang xem chủ đề này?
Di chuyển  
Bạn không thể tạo chủ đề mới trong diễn đàn này.
Bạn không thể trả lời chủ đề trong diễn đàn này.
Bạn không thể xóa bài của bạn trong diễn đàn này.
Bạn không thể sửa bài của bạn trong diễn đàn này.
Bạn không thể tạo bình chọn trong diễn đàn này.
Bạn không thể bỏ phiếu bình chọn trong diễn đàn này.