logo

Thông báo

Icon
Error

Đăng nhập



Quên mật khẩu Bạn chưa có tài khoản? >> Đăng ký ngay
Share
Tùy chọn
Xem bài viết cuối Go to first unread
Offline thaithiman  
#1 Đã gửi : 23/01/2019 lúc 03:48:21(UTC)
thaithiman

Danh hiệu: Gạo cội

Nhóm: Registered
Gia nhập: 10-03-2018(UTC)
Bài viết: 594
Woman
Đến từ: TP. Hồ Chí Minh

Thanks: 52 times
Được cảm ơn: 114 lần trong 84 bài viết


Cứ mỗi dip tết về, trẻ con lại nô nức quần áo đẹp đi chúc tết ông bà người thân. Trẻ con được người thân mừng tuổi rất nhiều phong bao lì xì. Cuộc sống ngày càng ấm no khấm khá thì tiền lì xì cho trẻ càng nhiều và giá trị ngày một tăng. Vậy với số tiền lì xì không phải là nhỏ đó con cái có được giữ riêng và định đoạt theo ý muốn của mình không?


Khoản 1 Điều 75 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 quy định như sau:


Con có quyền có tài sản riêng. Tài sản riêng của con bao gồm tài sản được thừa kế riêng, được tặng cho riêng, thu nhập do lao động của con, hoa lợi, lợi tức phát sinh từ tài sản riêng của con và thu nhập hợp pháp khác. Tài sản được hình thành từ tài sản riêng của con cũng là tài sản riêng của con”


Trong trường hợp này tiền lì xì là tài sản được người khác cho con cái thông qua việc tặng cho, thuộc tài sản riêng của con cái.


Theo điều 76 Luật hôn nhân gia đình 2014


- Con từ đủ 15 tuổi trở lên có thể tự mình quản lý tài sản riêng hoặc nhờ cha mẹ quản lý.


- Tài sản riêng của con dưới 15 tuổi, con mất năng lực hành vi dân sự do cha mẹ quản lý. Cha mẹ có thể ủy quyền cho người khác quản lý tài sản riêng của con. Tài sản riêng của con do cha mẹ hoặc người khác quản lý được giao lại cho con khi con từ đủ 15 tuổi trở lên hoặc khi con khôi phục năng lực hành vi dân sự đầy đủ, trừ trường hợp cha mẹ và con có thỏa thuận khác.


- Cha mẹ không quản lý tài sản riêng của con trong trường hợp con đang được người khác giám hộ theo quy định của Bộ luật dân sự; người tặng cho tài sản hoặc để lại tài sản thừa kế theo di chúc cho người con đã chỉ định người khác quản lý tài sản đó hoặc trường hợp khác theo quy định của pháp luật.


- Trong trường hợp cha mẹ đang quản lý tài sản riêng của con chưa thành niên, con đã thành niên mất năng lực hành vi dân sự mà con được giao cho người khác giám hộ thì tài sản riêng của con được giao lại cho người giám hộ quản lý theo quy định của Bộ luật dân sự.


Khoản 2 Điều 77 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 cũng quy định:


“Con từ đủ 15 tuổi đến dưới 18 tuổi có quyền định đoạt tài sản riêng, trừ trường hợp tài sản là bất động sản, động sản có đăng ký quyền sở hữu, quyền sử dụng hoặc dùng tài sản để kinh doanh thì phải có sự đồng ý bằng văn bản của cha mẹ hoặc người giám hộ”.


Như vậy từ các căn cứ trên, con cái từ đủ 15 tuổi đến dưới 18 tuổi trở lên có quyền giữ và định đoạt đối với số tiền lì xì của mình trừ trường hợp con cái dùng tài sản để kinh doanh thì phải có sự đồng ý bằng văn bản của cha mẹ hoặc người giám hộ.

Sửa bởi quản trị viên 26/01/2019 lúc 08:15:38(UTC)  | Lý do: Chưa rõ

thanks 3 người cảm ơn thaithiman cho bài viết.
duythinh3110@gmail.com 23/01 09:13, Lequy2018 26/01 07:04, heophuthuy 29/01 09:39
Offline Lequy2018  
#2 Đã gửi : 26/01/2019 lúc 02:08:14(UTC)
Lequy2018

Danh hiệu: Gạo cội

Nhóm: Registered
Gia nhập: 14-03-2018(UTC)
Bài viết: 384
Woman
Đến từ: TP.HCM

Thanks: 150 times
Được cảm ơn: 87 lần trong 74 bài viết
Phải chi trước đây mình biết được điều này, nhưng mà mình vẫn luôn tự giác đưa tiền lì xì cho ba mẹ, vì dù gì ba mẹ cũng dùng tiền đó để mua sắm mình.
Offline duyenlaw  
#3 Đã gửi : 26/01/2019 lúc 02:09:37(UTC)
duyenlaw

Danh hiệu: Kỳ cựu

Nhóm: Registered
Gia nhập: 02-07-2018(UTC)
Bài viết: 180

Cảm ơn: 23 lần
Được cảm ơn: 50 lần trong 40 bài viết

giờ đủ tuổi quản lý, định đoạt, kinh doanh luôn rồi mà không được lì xì để sử dụng đây nè 


Offline nguyentrinhLAD  
#4 Đã gửi : 28/01/2019 lúc 08:06:36(UTC)
nguyentrinhLAD

Danh hiệu: Kỳ cựu

Nhóm: Registered
Gia nhập: 06-07-2018(UTC)
Bài viết: 211

Cảm ơn: 12 lần
Được cảm ơn: 51 lần trong 35 bài viết

Ahihi, phải chi hồi bé mình cũng biết những quy định này nhỉ :D Hồi đó cứ có bao nhiêu tiền lì xì là đưa ba mẹ hết. Giờ muốn tự quản lý thì cũng hết tuổi được lì xì rồi :))) 


Offline heophuthuy  
#5 Đã gửi : 30/01/2019 lúc 05:30:28(UTC)
heophuthuy

Danh hiệu: Gạo cội

Nhóm: MOD_Eco, Registered
Gia nhập: 23-06-2016(UTC)
Bài viết: 942
Woman
Đến từ: TP Hồ Chí Minh

Thanks: 2941 times
Được cảm ơn: 1885 lần trong 526 bài viết

Với lý do con nít chưa biết tiêu tiền thì việc bố mẹ giữ và định đoạt tiền lì xì của con là một lẽ rất thường và phổ biến. Nhưng giữ và định đoạt như thế nào mới văn minh, hiện đại thì theo mình bố mẹ hãy thẳn thắn trao đổi với con cái về khoản tiền này, có thể kể lể vài khoản chi cho con từ khoản tiền lì xì này hay sử dụng số tiền này để mua sắm như thế nào cho hợp lý, tiết kiệm. Như vậy việc bố mẹ giữ và định đoạt tiền lì xì của con thì con cái mới cảm thấy được tôn trọng. 


 


Offline thanhlamlam251197  
#6 Đã gửi : 31/01/2019 lúc 10:59:16(UTC)
thanhlamlam251197

Danh hiệu: Thân tín

Nhóm: Registered
Gia nhập: 06-09-2018(UTC)
Bài viết: 104

Cảm ơn: 1 lần
Được cảm ơn: 41 lần trong 23 bài viết

Bây giờ không biết còn ai lì xì cho mình nữa không đây. :((


5597
Ai đang xem chủ đề này?
Di chuyển  
Bạn không thể tạo chủ đề mới trong diễn đàn này.
Bạn không thể trả lời chủ đề trong diễn đàn này.
Bạn không thể xóa bài của bạn trong diễn đàn này.
Bạn không thể sửa bài của bạn trong diễn đàn này.
Bạn không thể tạo bình chọn trong diễn đàn này.
Bạn không thể bỏ phiếu bình chọn trong diễn đàn này.