logo

Thông báo

Icon
Error

Đăng nhập



Quên mật khẩu Bạn chưa có tài khoản? >> Đăng ký ngay
Share
Tùy chọn
Xem bài viết cuối Go to first unread
Offline thanhlamlam251197  
#1 Đã gửi : 24/01/2019 lúc 11:26:35(UTC)
thanhlamlam251197

Danh hiệu: Thân tín

Nhóm: Registered
Gia nhập: 06-09-2018(UTC)
Bài viết: 104

Cảm ơn: 1 lần
Được cảm ơn: 41 lần trong 23 bài viết

Với những thành công vang dội từ giải U23 Châu Á, Asiad, vô địch AFF cup 2018 và gần đây nhất là Asian Cup, đội tuyển Việt Nam không chỉ mang lại niềm vui cho người hâm mộ mà còn là biểu tượng cho ý chí, tinh thần Việt Nam và gắn kết mọi người với nhau. Do đó, hiện nay có rất nhiều Doanh nghiệp cá nhân sử dụng tên gọi, hình ảnh, thương hiệu của Đội tuyển U23 Việt Nam để kinh doanh, quảng cáo cho sản phẩm, dịch vụ của mình. Điều này là vi phạm pháp luật!



Theo đó, tổ chức, cá nhân nào sử dụng hình ảnh của HLV Park, hình ảnh cầu thủ, đội tuyển Việt Nam mà chưa được sự đồng ý là sai luật. Bởi lẽ, theo quy định tại Khoản 1 Điều 32 Bộ luật Dân sự 2015, việc sử dụng hình ảnh người nào thì phải được sự đồng ý của người đó vì cá nhân có quyền đối với hình ảnh của mình. Ngoài ra, nếu sử dụng hình ảnh vì mục đích thương mại thì người sử dụng hình ảnh phải trả một khoản thù lao cho người chụp ảnh. Căn cứ vào Điểm b Khoản 3 Điều 51 Nghị định 158/2013/NĐ-CP thì việc sử dụng hình ảnh của cá nhân khi chưa được cá nhân đó đồng ý sẽ bị phạt từ 20.000.000 đến 30.000.000 đồng.


Ngoài ra, đây còn là một hành vi vi phạm pháp luật về Sở hữu trí tuệ khi trước đó, VFF đã khẳng định:  Liên đoàn Bóng đá Việt Nam là đơn vị duy nhất sở hữu tên gọi, hình ảnh, thương hiệu và các quyền khai thác thương mại liên quan đến các Đội tuyển Quốc gia Việt Nam, bao gồm đội tuyển U23 Việt Nam, đội tuyển Olympic Việt Nam.


Dẫn lời VFF: “Bất kỳ tổ chức, doanh nghiệp, cá nhân nào sử dụng tên gọi, hình ảnh của các Đội tuyển Quốc gia Việt Nam, khi chưa được sự chấp thuận bằng văn bản của Liên đoàn Bóng đá Việt Nam, là hành vi vi phạm quyền thương mại của đơn vị và phải chịu hoàn toàn trách nhiệm trước pháp luật về việc khai thác trái phép các quyền thương mại liên quan đến các Đội tuyển Quốc gia Việt Nam”.


Do đó, khi sao chép hình ảnh của đội tuyển Việt Nam để kinh doanh, quảng cáo hoặc hành vi khác nhằm mục đích sinh lợi có thể bị phạt từ 15.000.000 đền 35.000.000 đồng và phải được dỡ bỏ hoặc tiêu hủy. (Điều 18 Nghị định 131/2013/NĐ-CP).

Sửa bởi người viết 24/01/2019 lúc 11:31:06(UTC)  | Lý do: Chưa rõ

Offline duyenlaw  
#2 Đã gửi : 26/01/2019 lúc 07:59:11(UTC)
duyenlaw

Danh hiệu: Kỳ cựu

Nhóm: Registered
Gia nhập: 02-07-2018(UTC)
Bài viết: 180

Cảm ơn: 23 lần
Được cảm ơn: 50 lần trong 40 bài viết

Eo ơi vậy thì có biết bao nhiêu doanh nghiệp tổ chức cá nhân kinh doanh vi phạm à? Mình thắc mắc là nếu các doanh nghiệp đăng tải thông tin ủng hộ đội tuyển VN giảm 50% chẳng hạn, hay tặng đôi giày cho người mua hàng tên Lâm... và đăng kèm hình ảnh các cầu thủ như vậy có vi phạm không?


thanks 1 người cảm ơn duyenlaw cho bài viết.
heophuthuy 31/01 08:20
Offline thanhlamlam251197  
#3 Đã gửi : 31/01/2019 lúc 10:42:51(UTC)
thanhlamlam251197

Danh hiệu: Thân tín

Nhóm: Registered
Gia nhập: 06-09-2018(UTC)
Bài viết: 104

Cảm ơn: 1 lần
Được cảm ơn: 41 lần trong 23 bài viết

Nguyên văn bởi: duyenlaw Go to Quoted Post


Eo ơi vậy thì có biết bao nhiêu doanh nghiệp tổ chức cá nhân kinh doanh vi phạm à? Mình thắc mắc là nếu các doanh nghiệp đăng tải thông tin ủng hộ đội tuyển VN giảm 50% chẳng hạn, hay tặng đôi giày cho người mua hàng tên Lâm... và đăng kèm hình ảnh các cầu thủ như vậy có vi phạm không?



Đó là chương trình giảm giá của các cửa hàng, mình không nghĩ đó  là vi phạm.


Offline heophuthuy  
#4 Đã gửi : 31/01/2019 lúc 03:23:27(UTC)
heophuthuy

Danh hiệu: Gạo cội

Nhóm: MOD_Eco, Registered
Gia nhập: 23-06-2016(UTC)
Bài viết: 942
Woman
Đến từ: TP Hồ Chí Minh

Thanks: 2941 times
Được cảm ơn: 1885 lần trong 526 bài viết

Nguyên văn bởi: duyenlaw Go to Quoted Post


Eo ơi vậy thì có biết bao nhiêu doanh nghiệp tổ chức cá nhân kinh doanh vi phạm à? Mình thắc mắc là nếu các doanh nghiệp đăng tải thông tin ủng hộ đội tuyển VN giảm 50% chẳng hạn, hay tặng đôi giày cho người mua hàng tên Lâm... và đăng kèm hình ảnh các cầu thủ như vậy có vi phạm không?



Đúng rồi, mình cũng có cùng thắc mắc này. Nhiều cửa hàng, shop vừa qua sử dụng hình ảnh của các cầu thủ, thậm chí còn in hình dán ngoài cửa để giảm giá nhiều sản phẩm thì có bị coi là vi phạm không? Trong khi đó, Liên đoàn Bóng đá Việt Nam (VFF) đã có thông báo độc quyền đối với việc việc sở hữu quyền thương mại đối với các Đội tuyển Quốc gia Việt Nam.


2022
Ai đang xem chủ đề này?
Di chuyển  
Bạn không thể tạo chủ đề mới trong diễn đàn này.
Bạn không thể trả lời chủ đề trong diễn đàn này.
Bạn không thể xóa bài của bạn trong diễn đàn này.
Bạn không thể sửa bài của bạn trong diễn đàn này.
Bạn không thể tạo bình chọn trong diễn đàn này.
Bạn không thể bỏ phiếu bình chọn trong diễn đàn này.