logo

Thông báo

Icon
Error

Đăng nhập



Quên mật khẩu Bạn chưa có tài khoản? >> Đăng ký ngay
Share
Tùy chọn
Xem bài viết cuối Go to first unread
Offline hailibra  
#1 Đã gửi : 11/02/2019 lúc 05:15:37(UTC)
hailibra

Danh hiệu: Kỳ cựu

Nhóm: Registered
Gia nhập: 15-12-2017(UTC)
Bài viết: 338

Cảm ơn: 83 lần
Được cảm ơn: 90 lần trong 70 bài viết

         


         Liên quan đến 2 phương tiện mang BKS 51A-55850 và 51G-77256 được Công ty CP Dịch vụ Kỹ thuật đường cao tốc Việt Nam (VEC E) thay mặt Tổng Công ty đầu tư phát triển Đường cao tốc Việt Nam (VEC) thông báo từ chối phục vụ vĩnh viễn trên tất cả các tuyến cao tốc do VEC quản lý, thông tin tra cứu từ Cục Đăng kiểm Việt Nam cho biết cả 2 xe này đều là ôtô 7 chỗ, không hoạt động kinh doanh vận tải. Có nhiều ý kiến cho rằng VEC đang lạm quyền và có dấu hiệu đưa ra quyết định vi phạm pháp luật. Câu hỏi đặt ra, việc từ chối phục vụ vĩnh viễn đối với 02 ô tô kể trên có phải là quyết định trái luật hay không?


Lý do 2 phương tiện nêu trên bị VEC E thông báo từ chối phục vụ vĩnh viễn ở tất cả các tuyến cao tốc do VEC quản lý được cho là đã có hành vi gây cản trở, rối loạn trên tuyến cao tốc TP HCM - Long Thành - Dầu Giây hôm 10-2.


Theo đó, VEC E cho biết vào lúc 18 giờ 20 phút ngày 10-2, phương tiện mang BKS 51A-55850 di chuyển vào làn thu phí số 07, hướng từ Long Thành về TP HCM, khi đến cabin thu phí, mặc dù đã nhận được tín hiệu từ nhân viên thu phí nhưng người điều khiển phương tiện không trả thẻ thu phí và tiền phí mà cố tình dừng tại làn thu phí, đồng thời để nhiều người già, phụ nữ và trẻ em xuống xe, cố tình gây rối tại làn thu phí và lôi kéo các phương tiện ở các làn khác gây ách tắc giao thông.


Sau đó, xe BKS 51C-78196 đã có các hành vi tương tự tại làn 10, xe 51G-77256 tại làn 8.


Cho rằng những người đi trên các xe kia đã có hành vi cô tình gây rối loạn, VEC E thay mặt Tổng Công ty VEC, thông báo từ chối phục vụ vĩnh viễn đối với 2 phương tiện BKS 51A-55850 và 51G-77256 trên tất cả các tuyến cao tốc do VEC quản lý, khai thác do các hành vi nêu trên, theo Quyết định số 13/QĐ-VEC-HĐTV ngày 10- 1-2019 về việc ban hành Quy định từ chối phục vụ và phục vụ trở lại đối với các phương tiện vi phạm quy tắc giao thông khi tham gia trên các tuyến đường cao tốc do VEC quản lý khai thác.


Vậy quyết định từ chối phục vụ như Quyết định của VEC có vi phạm pháp luật hay không?


Theo quy định tại Điểm c Khoản 2 Điều 53 Nghị định 63/2018/NĐ-CP thì VEC phải đối xử bình đẳng với tất cả các đối tượng sử dụng các sản phẩm, dịch vụ do doanh nghiệp dự án cung cấp; không được sử dụng quyền kinh doanh công trình để khước từ cung cấp dịch vụ cho các đối tượng sử dụng


Như vậy, việc “Cấm” 02 xe lưu thông trên tuyến cao tốc này là trái với quy định của pháp luật đầu tư hiện hành???.


Ngoài trái quy định, còn có dấu hiệu phi logic?


Trước đây khi đọc các thông tin về những sự việc hành khách quấy rối, gây rối tại sân bay, trên sân bay… sau đó những người này nặng thì bị cấm bay vĩnh viễn, nhẹ thì cấm bay vài năm… Có lẽ VEC ở trường hợp này cũng áp dụng tương tự với việc đã có quy chế rõ ràng.


Nghe có vẻ giống nhưng theo quan điểm cá nhân mình thì rõ ràng không hợp lý. Như các bạn đã đọc thông tin về sự việc mà chủ của 02 chiếc xe trên gây rối tại tuyến cao tốc TP HCM – Long Thành – Dầu Giây, chủ thể của hành vi vi phạm là những cá nhân tham gia giao thông, những cá nhân điều khiển và ngồi trên 02 chiếc ô tô này. Tuy nhiên VEC lại ra quyết định từ chối vĩnh viễn đối với 02 chiếc ô tô chứ không hề nhắc đến chủ thể vi phạm là những cá nhân ngồi trên xe. Điều này rất bất hợp lý về tính pháp lý về quyền sở hữu phương tiện giao thông. Mình thử đặt ra một số trường hợp bất hợp lý có thể xảy ra:


     1. Từ chối phục vụ 02 xe ô tô với BKS kể trên, như vậy vô tình thừa nhận rằng “người” vi phạm là 02 chiếc xe chứ không phải là những người ngồi trên xe.


     2. Những người đã vi phạm sau này sở hữu những chiếc xe khác vẫn tiếp tục được phụ vụ trên tuyến cao tốc này dù trước đó đã vi phạm?


     3. Những chiếc xe bị từ chối phục vụ kia sau này nếu chủ nhân của chúng chuyển nhượng cho cá nhân/tổ chức khác thì những cá nhân/tổ chức khác khi nhận chuyển nhượng thì không được lưu thông trên tuyến cao tốc này vì lệnh cấm trước đó?


Trên đây là 03 trường hợp bất hợp lý có thể xảy ra trong tương lai nếu như VEC tiếp tục áp dụng QĐ cấm vừa ban hành.

Sửa bởi người viết 13/02/2019 lúc 10:00:07(UTC)  | Lý do: Chưa rõ

thanks 2 người cảm ơn hailibra cho bài viết.
NLNL 12/02 03:12, truongnguyenthach 13/02 07:56
Offline truongnguyenthach  
#2 Đã gửi : 12/02/2019 lúc 10:45:54(UTC)
truongnguyenthach

Danh hiệu: Gạo cội

Nhóm: Registered
Gia nhập: 23-06-2016(UTC)
Bài viết: 1,621
Man
Đến từ: Hồ Chí Minh

Thanks: 1644 times
Được cảm ơn: 3204 lần trong 958 bài viết

Trong hình ảnh có thể có: văn bản


Tính pháp lý cần phải xem lại, vì trước đó đã rất nhiều phương tiện đã bị từ chối tương tự rồi.


Sau tất cả, tất cả là phía sau.
thanks 1 người cảm ơn truongnguyenthach cho bài viết.
hailibra 13/02 03:01
Offline sieucamau  
#3 Đã gửi : 13/02/2019 lúc 09:17:15(UTC)
sieucamau

Danh hiệu: Quen mặt

Nhóm: Registered
Gia nhập: 18-09-2016(UTC)
Bài viết: 17

Cảm ơn: 3 lần
Được cảm ơn: 10 lần trong 6 bài viết

Nguyên văn bởi: hailibra Go to Quoted Post


 


Theo quy định tại Điểm c Khoản 2 Điều 53 Nghị định 68/2018/NĐ-CP thì VEC phải đối xử bình đẳng với tất cả các đối tượng sử dụng các sản phẩm, dịch vụ do doanh nghiệp dự án cung cấp; không được sử dụng quyền kinh doanh công trình để khước từ cung cấp dịch vụ cho các đối tượng sử dụng



Bạn có nhầm không chứ mình search nghị định này đâu có ra đâu


Trích dẫn:
Oanh Phạm: HỌC LUẬT tại Cacao đá bánh mì Bà Tám - Chung cư chợ quán, quận 5
Offline duythinh3110@gmail.com  
#4 Đã gửi : 13/02/2019 lúc 09:56:22(UTC)
duythinh3110@gmail.com

Danh hiệu: Gạo cội

Nhóm: Registered
Gia nhập: 15-06-2017(UTC)
Bài viết: 923

Cảm ơn: 460 lần
Được cảm ơn: 425 lần trong 258 bài viết

Nguyên văn bởi: sieucamau Go to Quoted Post


Nguyên văn bởi: hailibra Go to Quoted Post


 


Theo quy định tại Điểm c Khoản 2 Điều 53 Nghị định 68/2018/NĐ-CP thì VEC phải đối xử bình đẳng với tất cả các đối tượng sử dụng các sản phẩm, dịch vụ do doanh nghiệp dự án cung cấp; không được sử dụng quyền kinh doanh công trình để khước từ cung cấp dịch vụ cho các đối tượng sử dụng



Bạn có nhầm không chứ mình search nghị định này đâu có ra đâu



Ý chủ thớt là Nghị định 63/2018/NĐ-CP về thủ tục đầu tư theo hình thức đối tác công tư đấy bạn


https://thukyluat.vn/vb/nghi-dinh-63-2018-nd-cp-thu-tuc-thuc-hien-dau-tu-theo-hinh-thuc-doi-tac-cong-tu-54d09.html


thanks 1 người cảm ơn duythinh3110@gmail.com cho bài viết.
hailibra 13/02 03:02
Offline hailibra  
#5 Đã gửi : 13/02/2019 lúc 10:01:45(UTC)
hailibra

Danh hiệu: Kỳ cựu

Nhóm: Registered
Gia nhập: 15-12-2017(UTC)
Bài viết: 338

Cảm ơn: 83 lần
Được cảm ơn: 90 lần trong 70 bài viết

Nguyên văn bởi: sieucamau Go to Quoted Post


Nguyên văn bởi: hailibra Go to Quoted Post


 


Theo quy định tại Điểm c Khoản 2 Điều 53 Nghị định 68/2018/NĐ-CP thì VEC phải đối xử bình đẳng với tất cả các đối tượng sử dụng các sản phẩm, dịch vụ do doanh nghiệp dự án cung cấp; không được sử dụng quyền kinh doanh công trình để khước từ cung cấp dịch vụ cho các đối tượng sử dụng



Bạn có nhầm không chứ mình search nghị định này đâu có ra đâu



Có chút nhầm lẫn, mình sửa lại rồi, cảm ơn bạn nhé. 


Offline Becking  
#6 Đã gửi : 13/02/2019 lúc 10:09:01(UTC)
Becking

Danh hiệu: Thân tín

Nhóm: Registered
Gia nhập: 20-07-2017(UTC)
Bài viết: 149

Cảm ơn: 61 lần
Được cảm ơn: 32 lần trong 30 bài viết

Chưa bàn đến việc VEC E có thẩm quyền cấm các xe lưu thông trên cao tốc hay không thì khá là vô lý nếu xác định đối tượng phải chịu xử phạt và bị cấm là xe ô tô, xe ô tô là vật vô tri vô giác làm sao bản thân nó có thể gây cản trở giao thông nếu không có ý chí của người điều khiển xe do đó ở đây đối tượng bị cấm là người điều khiển xe thì mới chính xác.


Offline sieucamau  
#7 Đã gửi : 13/02/2019 lúc 02:28:14(UTC)
sieucamau

Danh hiệu: Quen mặt

Nhóm: Registered
Gia nhập: 18-09-2016(UTC)
Bài viết: 17

Cảm ơn: 3 lần
Được cảm ơn: 10 lần trong 6 bài viết

Nguyên văn bởi: duythinh3110@gmail.com Go to Quoted Post


Nguyên văn bởi: sieucamau Go to Quoted Post


Nguyên văn bởi: hailibra Go to Quoted Post


 


Theo quy định tại Điểm c Khoản 2 Điều 53 Nghị định 68/2018/NĐ-CP thì VEC phải đối xử bình đẳng với tất cả các đối tượng sử dụng các sản phẩm, dịch vụ do doanh nghiệp dự án cung cấp; không được sử dụng quyền kinh doanh công trình để khước từ cung cấp dịch vụ cho các đối tượng sử dụng



Bạn có nhầm không chứ mình search nghị định này đâu có ra đâu



Ý chủ thớt là Nghị định 63/2018/NĐ-CP về thủ tục đầu tư theo hình thức đối tác công tư đấy bạn


https://thukyluat.vn/vb/nghi-dinh-63-2018-nd-cp-thu-tuc-thuc-hien-dau-tu-theo-hinh-thuc-doi-tac-cong-tu-54d09.html



Vấn đề tiên quyết mà nhiều người quên là xác định tư cách của VECE trước cái đã. Trả lời báo Tuổi trẻ thì họ bảo họ là doanh nghiệp Nhà nước chứ ko phải tư nhân. Nếu ở đây họ là DN nhà nước thì thẩm quyền của HĐTV có được ban hành văn bản này hay ko sẽ được quy định trong quyết định thành lập


Trích dẫn:
Oanh Phạm: HỌC LUẬT tại Cacao đá bánh mì Bà Tám - Chung cư chợ quán, quận 5
Offline truongnguyenthach  
#8 Đã gửi : 13/02/2019 lúc 02:53:03(UTC)
truongnguyenthach

Danh hiệu: Gạo cội

Nhóm: Registered
Gia nhập: 23-06-2016(UTC)
Bài viết: 1,621
Man
Đến từ: Hồ Chí Minh

Thanks: 1644 times
Được cảm ơn: 3204 lần trong 958 bài viết

Nguyên văn bởi: sieucamau Go to Quoted Post


Nguyên văn bởi: hailibra Go to Quoted Post


 


Theo quy định tại Điểm c Khoản 2 Điều 53 Nghị định 68/2018/NĐ-CP thì VEC phải đối xử bình đẳng với tất cả các đối tượng sử dụng các sản phẩm, dịch vụ do doanh nghiệp dự án cung cấp; không được sử dụng quyền kinh doanh công trình để khước từ cung cấp dịch vụ cho các đối tượng sử dụng



Bạn có nhầm không chứ mình search nghị định này đâu có ra đâu



Chính xác là Nghị định 63, chắc chủ thớt bị nhầm :3


Sau tất cả, tất cả là phía sau.
Offline truongnguyenthach  
#9 Đã gửi : 13/02/2019 lúc 02:55:34(UTC)
truongnguyenthach

Danh hiệu: Gạo cội

Nhóm: Registered
Gia nhập: 23-06-2016(UTC)
Bài viết: 1,621
Man
Đến từ: Hồ Chí Minh

Thanks: 1644 times
Được cảm ơn: 3204 lần trong 958 bài viết

Nguyên văn bởi: sieucamau Go to Quoted Post


Nguyên văn bởi: duythinh3110@gmail.com Go to Quoted Post


Nguyên văn bởi: sieucamau Go to Quoted Post


Nguyên văn bởi: hailibra Go to Quoted Post


 


Theo quy định tại Điểm c Khoản 2 Điều 53 Nghị định 68/2018/NĐ-CP thì VEC phải đối xử bình đẳng với tất cả các đối tượng sử dụng các sản phẩm, dịch vụ do doanh nghiệp dự án cung cấp; không được sử dụng quyền kinh doanh công trình để khước từ cung cấp dịch vụ cho các đối tượng sử dụng



Bạn có nhầm không chứ mình search nghị định này đâu có ra đâu



Ý chủ thớt là Nghị định 63/2018/NĐ-CP về thủ tục đầu tư theo hình thức đối tác công tư đấy bạn


https://thukyluat.vn/vb/nghi-dinh-63-2018-nd-cp-thu-tuc-thuc-hien-dau-tu-theo-hinh-thuc-doi-tac-cong-tu-54d09.html



Vấn đề tiên quyết mà nhiều người quên là xác định tư cách của VECE trước cái đã. Trả lời báo Tuổi trẻ thì họ bảo họ là doanh nghiệp Nhà nước chứ ko phải tư nhân. Nếu ở đây họ là DN nhà nước thì thẩm quyền của HĐTV có được ban hành văn bản này hay ko sẽ được quy định trong quyết định thành lập



Không cần xem Quyết định thành lập công ty đâu bạn, nếu quy định trong Quyết định đó thì quy định đó cũng bị xem là vô hiệu do trái với quy định pháp luật hiện hành. Và không biết VEC E là doanh nghiệp nhà nước, chủ sở hữu là đơn vị/tổ chức/ban/ngành nào nhỉ?


Sau tất cả, tất cả là phía sau.
1875
Ai đang xem chủ đề này?
Di chuyển  
Bạn không thể tạo chủ đề mới trong diễn đàn này.
Bạn không thể trả lời chủ đề trong diễn đàn này.
Bạn không thể xóa bài của bạn trong diễn đàn này.
Bạn không thể sửa bài của bạn trong diễn đàn này.
Bạn không thể tạo bình chọn trong diễn đàn này.
Bạn không thể bỏ phiếu bình chọn trong diễn đàn này.