logo

Thông báo

Icon
Error

Đăng nhập



Quên mật khẩu Bạn chưa có tài khoản? >> Đăng ký ngay
Share
Tùy chọn
Xem bài viết cuối Go to first unread
Online Lequy2018  
#1 Đã gửi : 11/03/2019 lúc 11:53:33(UTC)
Lequy2018

Danh hiệu: Gạo cội

Nhóm: Registered
Gia nhập: 14-03-2018(UTC)
Bài viết: 440
Woman
Đến từ: TP.HCM

Thanks: 157 times
Được cảm ơn: 92 lần trong 79 bài viết

Hiện nay, rất nhiều cặp vợ chồng hiến muộn đã quyết định xin con nuôi để dễ có con hơn. Sau một thời gian thì họ cũng may mắn sinh được đứa con máu mủ của mình. Tuy nhiên vấn đề ở đây là có vấn đề đặt ra khi con ruột của họ và con nuôi có tình cảm và họ muốn tiến tới hôn nhân. Vậy pháp luật có cấm con đẻ và con nuôi trong cùng một gia đình kết hôn với nhau không?



Thứ nhất, Về điều kiện đăng ký kết hôn


  Muốn kết hôn thì 2 người phải thỏa mãn các điều kiện được quy định tại khoản 1 Điều 8 Luật hôn nhân và gia đình năm 2014, cụ thể:


  Nam, nữ kết hôn với nhau phải tuân theo các điều kiện sau đây:


  •    Nam từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ từ đủ 18 tuổi trở lên;
  •    Việc kết hôn do nam và nữ tự nguyện quyết định;
  •    Không bị mất năng lực hành vi dân sự;
  •    Việc kết hôn không thuộc một trong các trường hợp cấm kết hôn theo quy định tại các điểm trên.

  Do đó, nếu thỏa mãn đầy đủ các điều kiện nêu trên và không thuộc vào các trường hợp pháp luật cấm thì con đẻ và con nuôi họ vẫn có quyền yêu nhau và kết hôn với nhau.


Vậy trường hợp nào là trường hợp bị cấm kết hôn


  Căn cứ theo Điểm a, b, c, d Khoản 2 Điều 5 Luật hôn nhân và gia đình năm 2014 quy định về các trường hợp bị cấm kết hôn hoặc chung sống như sau:


  Cấm các hành vi:


  •   Kết hôn giả tạo, ly hôn giả tạo;
  •   Tảo hôn, cưỡng ép kết hôn, lừa dối kết hôn, cản trở kết hôn;
  •   Người đang có vợ, có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người khác hoặc chưa có vợ, chưa có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người đang có chồng, có vợ;
  •   Kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng giữa những người cùng dòng máu về trực hệ; giữa những người có họ trong phạm vi ba đời; giữa cha, mẹ nuôi với con nuôi; giữa người đã từng là cha, mẹ nuôi với con nuôi, cha chồng với con dâu, mẹ vợ với con rể, cha dượng với con riêng của vợ, mẹ kế với con riêng của chồng.

Những người cùng dòng máu về trực hệ là những người có quan hệ huyết thống,trong đó,người này sinh ra người kia kế tiếp nhau”


Những người có họ trong phạm vi ba đời là những người cùng một gốc sinh ra gồm cha,mẹ là đời thứ nhất;anh,chị,em cùng cha,cùng mẹ,cùng cha khác mẹ,cùng mẹ khác cha là đời thứ hai;anh,chị,em con chú con chú,con bác,con cô,con cậu,con dì là đời thứ ba


Như vậy, trường hợp này có thể kết hôn với nhau (nếu đáp ứng đủ các điều kiện kết hôn theo quy định tại khoản 1 điều 8 Luật Hôn nhân gia đình 2014), bởi trường hợp này pháp luật không cấm theo quy định của pháp luật. Mặt khác, người có hành vi nhằm cản trở việc tự nguyện đến với nhau đều bị pháp luật về Hôn nhân gia đình cấm. Khi các bạn tự nguyện kết hôn với nhau thì quan hệ hôn nhân của các bạn được Nhà nước tôn trọng,thừa nhận và bảo vệ.


Offline duythinh3110@gmail.com  
#2 Đã gửi : 12/03/2019 lúc 08:23:58(UTC)
duythinh3110@gmail.com

Danh hiệu: Gạo cội

Nhóm: Registered
Gia nhập: 15-06-2017(UTC)
Bài viết: 935

Cảm ơn: 462 lần
Được cảm ơn: 427 lần trong 260 bài viết

Từ xưa đến nay mọi người quan niệm anh em trong nhà dù ruột thịt hay họ hàng thì không được phép kết hôn, theo phân tích của bạn thì dù pháp luật không cấm nhưng thực tế nếu con đẻ kết hôn với con nuôi sẽ gặp nhiều cản trở từ gia đình và dễ chịu phải những lời bán tán không hay của xã hội. 


Offline Becking  
#3 Đã gửi : 12/03/2019 lúc 08:25:46(UTC)
Becking

Danh hiệu: Kỳ cựu

Nhóm: Registered
Gia nhập: 20-07-2017(UTC)
Bài viết: 152

Cảm ơn: 63 lần
Được cảm ơn: 32 lần trong 30 bài viết

Có bị coi là loạn luân không nhỉ? 


Offline nguyentrinhLAD  
#4 Đã gửi : 12/03/2019 lúc 04:22:07(UTC)
nguyentrinhLAD

Danh hiệu: Kỳ cựu

Nhóm: Registered
Gia nhập: 06-07-2018(UTC)
Bài viết: 241

Cảm ơn: 12 lần
Được cảm ơn: 57 lần trong 40 bài viết

Thực tế mình thấy nếu đã là anh em trong nhà thì dù là con nuôi cũng rất khó để xã hội có thể đồng tình với cuộc hôn nhân này, vì trong mắt mọi người 2 người đó vốn dĩ đã là anh em dù không chung dòng máu. Còn về pháp luật thì chắc chắn là không cấm nếu thỏa mãn điều kiện rồi đó.


Offline chatnet  
#5 Đã gửi : 13/03/2019 lúc 08:41:27(UTC)
chatnet

Danh hiệu: Thành viên mới

Nhóm: Registered
Gia nhập: 01-09-2017(UTC)
Bài viết: 1

Theo mình hiểu: điều này không được cả về pháp luật và đạo đức đời thường.


Về đời thường, thôi không bàn.


Về PL: vi phạm điều cấm sau: "giữa những người có họ trong phạm vi ba đời" -  Anh chị em dù là con nuôi, con đẻ, vẫn được pháp luật thừa nhận là có họ với nhau.


Online Lequy2018  
#6 Đã gửi : 14/03/2019 lúc 06:46:29(UTC)
Lequy2018

Danh hiệu: Gạo cội

Nhóm: Registered
Gia nhập: 14-03-2018(UTC)
Bài viết: 440
Woman
Đến từ: TP.HCM

Thanks: 157 times
Được cảm ơn: 92 lần trong 79 bài viết
Như mình cũng có đề cập đến trong bài viết thì những người có họ trong phạm vi ba đời là những người cùng một gốc sinh ra gồm cha,mẹ là đời thứ nhất;anh,chị,em cùng cha,cùng mẹ,cùng cha khác mẹ,cùng mẹ khác cha là đời thứ hai;anh,chị,em con chú con chú,con bác,con cô,con cậu,con dì là đời thứ ba.
Online Lequy2018  
#7 Đã gửi : 14/03/2019 lúc 06:55:51(UTC)
Lequy2018

Danh hiệu: Gạo cội

Nhóm: Registered
Gia nhập: 14-03-2018(UTC)
Bài viết: 440
Woman
Đến từ: TP.HCM

Thanks: 157 times
Được cảm ơn: 92 lần trong 79 bài viết

Nguyên văn bởi: Becking Go to Quoted Post


Có bị coi là loạn luân không nhỉ? 



Mình nghĩ là tùy theo quan điểm mỗi người, vì theo quan điểm truyền thống thì đây cũng được xem là "loạn luân" khi anh em trong nhà lại có thể kết hôn với nhau, nhưng cũng có một số quan điểm cho rằng là do họ không có chung nguồn gốc được sinh ra, nên sau này có kết hôn minh chứng là đứa con sẽ không có vấn đề gì. Nên vì vậy việc họ chọn lựa đi đến kết hôn mà không vi phạm điều cấm của pháp luật là hoàn toàn có thể xảy ra. Còn đối với cá nhân mình cơ bản vẫn nhìn nhận việc kết hôn này khi chưa tìm hiểu kỹ thì cũng có cái nhìn tiêu cực về vấn đề này, nhưng khi tìm hiểu quy định pháp luật về vấn đề này, thì suy nghĩ cũng có phần thoáng hơn.


Offline thaouyen2212  
#8 Đã gửi : 15/03/2019 lúc 02:42:23(UTC)
thaouyen2212

Danh hiệu: Thân tín

Nhóm: Registered
Gia nhập: 05-09-2018(UTC)
Bài viết: 124
Woman

Thanks: 6 times
Được cảm ơn: 30 lần trong 19 bài viết
Nếu như theo phân tích của bạn là pháp luật có thể chấp nhận tuy nhiên minh nghĩ rằng thành viên trong gia đình sẽ khó mà chấp nhận điều này
Offline thanhlamlam251197  
#9 Đã gửi : 15/03/2019 lúc 04:49:28(UTC)
thanhlamlam251197

Danh hiệu: Thân tín

Nhóm: Registered
Gia nhập: 06-09-2018(UTC)
Bài viết: 143

Cảm ơn: 1 lần
Được cảm ơn: 46 lần trong 27 bài viết

Không phải học hàng 3 đời là vẫm cưới được. Quan trọng là có bị người khác dị nghị hay không thôi.


Offline thuytrangd  
#10 Đã gửi : 16/03/2019 lúc 01:58:02(UTC)
thuytrangd

Danh hiệu: Kỳ cựu

Nhóm: Registered
Gia nhập: 02-07-2018(UTC)
Bài viết: 201

Cảm ơn: 17 lần
Được cảm ơn: 36 lần trong 22 bài viết

Theo mình, nếu đươc nhận nuôi từ nhỏ thì đa số là trong tư tưởng của gia đình họ đã như anh chị em ruột rồi nên khó xảy ra tình trạng muốn kết hôn với nhau lắm. Nếu có cũng chỉ là hi hữu mà thôi. 


8362
Ai đang xem chủ đề này?
Di chuyển  
Bạn không thể tạo chủ đề mới trong diễn đàn này.
Bạn không thể trả lời chủ đề trong diễn đàn này.
Bạn không thể xóa bài của bạn trong diễn đàn này.
Bạn không thể sửa bài của bạn trong diễn đàn này.
Bạn không thể tạo bình chọn trong diễn đàn này.
Bạn không thể bỏ phiếu bình chọn trong diễn đàn này.